Các quy định về cưỡng chế phá dỡ nhà ở và chỗ ở của chủ sở hữu khi nhà ở bị phá dỡ là gì?

Nhà ở là công trình xây dựng với mục đích để ở và phục vụ các nhu cầu sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân. Pháp luật hiện hành quy định về việc cưỡng chế phá dỡ nhà ở và chỗ ở của chủ sở hữu khi nhà ở bị phá dỡ như thế nào? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu trong bài viết dưới đây.

1. Cưỡng chế phá dỡ nhà ở 

Điều 95, Luật Nhà ở số 65/2014/QH13 ngày 25/11/2013 (sau đây gọi tắt là Luật Nhà ở năm 2014) quy định về việc cưỡng chế phá dỡ nhà ở như sau: 

a. Khi nào thì cưỡng chế phá dỡ nhà ở

Trường hợp nhà ở phải phá dỡ theo quy định tại Điều 92 của Luật Nhà ở năm 2014 mà chủ sở hữu nhà ở, chủ đầu tư công trình hoặc người đang quản lý, sử dụng không tự nguyện thực hiện việc phá dỡ nhà ở thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành quyết định cưỡng chế phá dỡ nhà ở.

Xem thêm: Các quy định của pháp luật hiện hành về các trường hợp, trách nhiệm và yêu cầu khi phá dỡ nhà ở là gì? 


b. Thẩm quyền ban hành quyết định cưỡng chế phá dỡ nhà ở 

Thẩm quyền ban hành quyết định cưỡng chế phá dỡ nhà ở được quy định như sau:

+ Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ban hành quyết định cưỡng chế đối với trường hợp phá dỡ nhà ở thuộc diện phải giải toả để thu hồi đất, phá dỡ nhà ở riêng lẻ đối với nhà ở bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ, không bảo đảm an toàn cho người sử dụng đã có kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà ở hoặc trong tình trạng khẩn cấp, phòng chống thiên tai, nhà ở xây dựng trong khu vực cấm xây dựng hoặc xây dựng trên đất không phải là đất ở theo quy hoạch đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, nhà ở thuộc diện phải phá dỡ theo quy định của pháp luật về xây dựng.

+ Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành quyết định cưỡng chế đối với trường hợp phá dỡ nhà chung cư trong trường hợp nhà ở bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ, không bảo đảm an toàn cho người sử dụng đã có kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà ở hoặc trong tình trạng khẩn cấp, phòng chống thiên tai, nhà ở thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 110 của Luật Nhà ở năm 2014, nhà ở xây dựng trong khu vực cấm xây dựng hoặc xây dựng trên đất không phải là đất ở theo quy hoạch đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, nhà ở thuộc diện phải phá dỡ theo quy định của pháp luật về xây dựng.

c. Cơ quan có trách nhiệm tổ chức cưỡng chế phá dỡ nhà ở 

Ủy ban nhân dân cấp huyện có trách nhiệm tổ chức cưỡng chế phá dỡ nhà ở theo quyết định cưỡng chế phá dỡ nhà ở

d. Kinh phí cưỡng chế phá dỡ nhà ở 

Kinh phí cưỡng chế phá dỡ nhà ở được quy định như sau:

+ Chủ sở hữu nhà ở hoặc người đang quản lý, sử dụng nhà ở hoặc chủ đầu tư công trình phải chịu chi phí cưỡng chế phá dỡ và các chi phí có liên quan đến việc phá dỡ;

+ Trường hợp chủ sở hữu nhà ở, người đang quản lý, sử dụng nhà ở, chủ đầu tư công trình không chi trả thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền ra quyết định cưỡng chế áp dụng biện pháp cưỡng chế tài sản để bảo đảm kinh phí cho việc phá dỡ.

2. Chỗ ở của chủ sở hữu khi nhà ở bị phá dỡ 

Điều 96, Luật Nhà ở năm 2014 quy định chủ sở hữu chỗ ở phải tự lo chỗ ở khi nhà ở bị phá dỡ 

Trong trường hợp phá dỡ nhà ở thuộc diện bị thu hồi đất thì chỗ ở của chủ sở hữu được giải quyết theo chính sách về nhà ở tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất.

Đối với trường hợp phá dỡ nhà chung cư để cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư mới thì chỗ ở của chủ sở hữu có nhà chung cư bị phá dỡ được giải quyết theo quy định tại Điều 116 của Luật Nhà ở năm 2014 về việc bố trí tái định cư khi phá dỡ nhà chung cư để cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư. 

3. Phá dỡ nhà ở đang cho thuê 

Điều 97, Luật Nhà ở năm 2014 quy định về việc phá dỡ nhà ở đang cho thuê như sau: 

+ Bên cho thuê nhà ở phải thông báo việc phá dỡ bằng văn bản cho bên thuê biết ít nhất là 90 ngày trước khi thực hiện phá dỡ, trừ trường hợp khẩn cấp hoặc phá dỡ theo quyết định hành chính của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

+ Trường hợp phá dỡ để xây dựng lại nhà ở mà thời hạn thuê vẫn còn thì bên cho thuê có trách nhiệm bố trí cho bên thuê chỗ ở khác trong thời gian phá dỡ và xây dựng lại nhà ở, trừ trường hợp bên thuê thỏa thuận tự lo chỗ ở. 

Sau khi xây dựng xong nhà ở, bên thuê được tiếp tục thuê đến hết hạn hợp đồng, trừ trường hợp bên thuê không có nhu cầu tiếp tục thuê nhà ở đó; trường hợp bên thuê tự lo chỗ ở thì không phải trả tiền thuê nhà ở trong thời gian phá dỡ và xây dựng lại, thời gian phá dỡ và xây dựng lại không tính vào thời hạn của hợp đồng thuê nhà ở.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh 

 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Trình tự, thủ tục cưỡng chế thu hồi nhà ở công vụ là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/08/2021

Bài viết trình bày về trình tự, thủ tục cưỡng chế thu hồi nhà ở công vụ

Nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, nhà ở thuộc sở hữu chung được bảo trì, cải tạo như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc bảo trì, cải tạo nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, nhà ở thuộc sở hữu chung

Quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu nhà ở trong việc bảo trì, cải tạo nhà ở là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/08/2021

Bài viết trình bày về quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu nhà ở trong việc bảo trì, cải tạo nhà ở

Việc bán diện tích nhà sử dụng chung và chuyển quyền SDĐ đối với đất liền kề với nhà ở cũ thuộc SHNN được giải quyết ra sao?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/08/2021

Bài viết trình bày về việc giải quyết bán diện tích nhà sử dụng chung và chuyển quyền sử dụng đất đối với diện tích đất liền kề với nhà ở cũ thuộc SHNN

Hồ sơ, trình tự, thủ tục bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/08/2021

Bài viết trình bày về hồ sơ, trình tự, thủ tục bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Cơ quan bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước là cơ quan nào? Bán nhà ở cũ trong một số trường hợp cụ thể được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/08/2021

Bài viết trình bày về cơ quan bán nhà ở cũ thuộc SHNN và việc bán nhà ở cũ thuộc SHNN trong một số trường hợp cụ thể

Chủ thể đề nghị, các tiêu chí, mục đích và yêu cầu của việc phân hạng nhà chung cư được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/08/2021

Bài viết trình bày về chủ thể đề nghị, các tiêu chí, mục đích và yêu cầu của việc phân hạng nhà chung cư