Các quy định về việc báo cáo tình hình sở hữu nhà ở tại Việt Nam và quản lý cá nhân nước ngoài thuê nhà ở như thế nào?

 

1. Báo cáo tình hình sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài

Điều 30, Thông tư 19/2016/TT-BXD ngày 30/06/2016 của Bộ Xây dựng, sửa đổi tại Khoản 3, Điều 11, Thông tư 02/2019/TT-BXD ngày 01/07/2019 của Bộ Xây dựng quy định về việc báo cáo tình hình sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài như sau:

+ Chậm nhất vào ngày 20 tháng 6 và ngày 20 tháng 12 hằng năm hoặc theo yêu cầu đột xuất, Sở Xây dựng có trách nhiệm báo cáo Bộ Xây dựng về tình hình sở hữu nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài trên địa bàn tỉnh theo Mẫu số 13 tại Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư 19/2016/TT-BXD.

+ Cơ quan cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi tắt là Giấy chứng nhận) có trách nhiệm gửi báo cáo Bộ Xây dựng, Bộ Tài nguyên và Môi trường về việc cấp Giấy chứng nhận kèm theo bản sao Giấy chứng nhận đã cấp cho tổ chức, cá nhân nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo mẫu hướng dẫn tham khảo tại phụ lục số 23 ban hành kèm theo Thông tư 19/2016/TT-BXD để theo dõi, quản lý.

Xem thêm: Ai có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất?

2. Các quy định quản lý việc cá nhân nước ngoài cho thuê nhà ở 

Điều 31, Thông tư 19/2016/TT-BXD ngày 30/06/2016 của Bộ Xây dựng quy định về việc quản lý việc cá nhân nước ngoài cho thuê nhà ở như sau: 

+ Trước khi ký hợp đồng cho thuê nhà ở thuộc sở hữu của mình, cá nhân nước ngoài phải gửi văn bản thông báo về việc cho thuê nhà ở đến Phòng có chức năng quản lý nhà ở cấp huyện nơi có nhà ở cho thuê. 

Nội dung thông báo bao gồm: tên chủ sở hữu, địa chỉ nhà ở cho thuê, thời gian cho thuê, bản sao Giấy chứng nhận của nhà ở cho thuê, Mục đích sử dụng nhà ở cho thuê.

+ Trường hợp pháp luật Việt Nam quy định phải có đăng ký kinh doanh đối với hoạt động cho thuê nhà ở thì cá nhân nước ngoài cho thuê nhà ở phải thực hiện đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật.

Khi chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà ở thì phải có văn bản thông báo cho Phòng có chức năng quản lý nhà ở cấp huyện nơi có nhà ở cho thuê biết để theo dõi, quản lý.

+ Phòng có chức năng quản lý nhà ở cấp huyện có trách nhiệm thông báo cho cơ quan thuế để thu thuế theo quy định của pháp luật về thuế; báo cáo Sở Xây dựng theo định kỳ 6 tháng, 01 năm hoặc theo yêu cầu đột xuất về tình hình cho thuê nhà ở của cá nhân nước ngoài trên địa bàn để tổng hợp, báo cáo Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và Bộ Xây dựng.

Xem thêmTổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các quy định về việc thế chấp, thừa kế nhà ở trong một số trường hợp là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 15/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc thế chấp, thừa kế nhà ở trong một số trường hợp

Các trường hợp chấm dứt hợp đồng thuê mua và thu hồi nhà ở xã hội cho thuê mua là các trường hợp nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 15/08/2021

Bài viết trình bày các trường hợp chấm dứt hợp đồng thuê mua và thu hồi nhà ở xã hội cho thuê mua

Điều kiện thế chấp dự án đầu tư xây dựng nhà ở và thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 15/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về điều kiện thế chấp dự án đầu tư xây dựng nhà ở và thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai

Pháp luật hiện hành quy định về việc góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 15/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở

Các quy định về việc tặng cho, đổi nhà ở đang cho thuê, nhà ở thuộc sở hữu chung là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 15/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc tặng cho, đổi nhà ở đang cho thuê, nhà ở thuộc sở hữu chung

Các điều kiện để tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 15/08/2021

Bài viết trình bày điều kiện để tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

Đối tượng và các hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 15/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về đối tượng và các hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài

Các quy định của pháp luật hiện hành về việc uỷ quyền quản lý nhà ở là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 15/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc uỷ quyền quản lý nhà ở