Các quy định về việc cấp Giấy chứng nhận đối với đất giao không đúng thẩm quyền là gì? (P1)

Một trong các trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai đó là đất được giao, cho thuê không đúng thẩm quyền. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, hãy cùng chúng tôi tìm hiểu trong bài viết dưới đây.

Xem thêm: Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai được quy định như thế nào?

Căn cứ tại Điểm c, Khoản 1, Điều 64, Luật đất đai 45/2013/QH13 ngày 29/11/2013( sau đây gọi tắt là Luật đất đai năm 2013), Điều 23, Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ và Khoản 19, Điều 2, Nghị định 01/2017/NĐ-CP ngày 06/01/2017 của Chính phủ, việc cấp Giấy chứng nhận trong trường hợp đất được giao không đúng thẩm quyền được quy định như sau: 

1. Các trường hợp giao đất không đúng thẩm quyền cho hộ gia đình, cá nhân

Căn cứ tại Khoản 1, Điều 23, Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ, đất giao không đúng thẩm quyền cho hộ gia đình, cá nhân quy định bao gồm các trường hợp người đứng đầu điểm dân cư giao đất hoặc Uỷ ban nhân dân cấp xã giao đất không đúng thẩm quyền theo quy định của pháp luật về đất đai qua các thời kỳ; tổ chức được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để sử dụng nhưng đã tự phân phối, bố trí cho cán bộ, công nhân viên, xã viên để sử dụng làm nhà ở và các mục đích khác. 

2. Cấp Giấy chứng nhận đối với trường hợp giao đất không đúng thẩm quyền đã được sử dụng ổn định trước ngày 15/10/1993

Căn cứ tại Khoản 1, Điều 23, Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ, trường hợp đất được giao không đúng thẩm quyền đã được sử dụng ổn định trước ngày 15/10/1993, không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch thì người đang sử dụng đất không bị thu hồi mà được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với diện tích đất đã được giao theo quy định tại Khoản 1, Điều 20, Nghị đinh 43/2014/NĐ-CP cụ thể như sau:

a. Cấp Giấy chứng nhận đối với thửa đất ở được giao không đúng thẩm quyền

Trong trường hợp thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất nhỏ hơn hoặc bằng hạn mức công nhận đất ở thì toàn bộ diện tích thửa đất được cấp Giấy chứng nhận.

Trường hợp thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức công nhận đất ở thì diện tích đất ở được cấp Giấy chứng nhận bằng hạn mức công nhận đất ở; 

Trường hợp diện tích đất xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống lớn hơn hạn mức công nhận đất ở thì cấp Giấy chứng nhận đối với diện tích đất ở theo diện tích thực tế đã xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống đó;

b. Cấp Giấy chứng nhận đối với thửa đất có công trình xây dựng được giao không đúng thẩm quyền

Đối với thửa đất có công trình xây dựng để sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp thì cấp Giấy chứng nhận đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp, đất thương mại, dịch vụ theo diện tích thực tế đã xây dựng công trình đó; 

Hình thức sử dụng đất là hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất, thời hạn sử dụng đất là ổn định lâu dài.

c. Cấp Giấy chứng nhận đối với thửa đất có cả nhà ở và công trình xây dựng

Đối với thửa đất có cả nhà ở và công trình xây dựng để sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp mà diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức công nhận đất ở thì diện tích đất ở được cấp Giấy chứng nhận theo hạn mức công nhận đất ở;

Phần diện tích còn lại đã xây dựng công trình sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp thì được cấp Giấy chứng nhận theo diện tích thực tế đã xây dựng. 

d. Cấp Giấy chứng nhận đối với phần đất diện tích đất còn lại sau khi công nhận theo mục a,b,c

Đối với phần diện tích đất còn lại sau khi đã được xác định theo phân tích tại mục a,b,c thì được xác định là đất nông nghiệp và được công nhận như sau: 

+ Nếu hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được cấp Giấy chứng nhận theo hình thức giao đất không thu tiền nhưng không được quá hạn mức giao đất nông nghiệp, diện tích còn lại thì phải chuyển sang thuê đất;

+ Nếu hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được cấp Giấy chứng nhận theo hình thức thuê đất của Nhà nước đối với diện tích đất đang sử dụng;

+ Nếu người sử dụng đất đề nghị chuyển sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp thì phải làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất và phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Luật Hoàng Anh 

Tổng đài tư vấn pháp luật

0908 308 123
Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

0908 308 123

luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các quy định của pháp luật về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 là gì? (P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 26/06/2021

Bài viết trình bày về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 quy định tại Điều 32, Nghị định 46/2014/NĐ-CP

Các quy định của pháp luật về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 là gì? (P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 26/06/2021

Bài viết trình bày về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 quy định tại Điều 32, Nghị định 46/2014/NĐ-CP

Các quy định của pháp luật về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 là gì? (P3)

Hỏi đáp luật Đất đai 26/06/2021

Bài viết trình bày về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 quy định tại Điều 32, Nghị định 46/2014/NĐ-CP

Các quy định của pháp luật về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 là gì? (P4)

Hỏi đáp luật Đất đai 26/06/2021

Bài viết trình bày về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 quy định tại Điều 32, Nghị định 46/2014/NĐ-CP