Các quy định về việc tặng cho, đổi nhà ở đang cho thuê, nhà ở thuộc sở hữu chung là gì?

Pháp luật hiện hành quy định về việc tặng cho, đổi nhà ở đang cho thuê, nhà ở thuộc sở hữu chung, cụ thể:

1. Tặng cho, đổi nhà ở thuộc sở hữu chung 

a. Tặng cho nhà ở thuộc sở hữu chung 

Điều 137, Luật Nhà ở số 65/2014/QH13 ngày 25/11/2014 (sau đây gọi tắt là Luật nhà năm 2014) quy định về việc tặng cho nhà ở thuộc sở hữu chung như sau: 

+ Trường hợp tặng cho nhà ở thuộc sở hữu chung hợp nhất thì phải được sự đồng ý bằng văn bản của tất cả các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung.

+ Trường hợp tặng cho nhà ở thuộc sở hữu chung theo phần thì chủ sở hữu chỉ được tặng cho phần nhà ở thuộc quyền sở hữu của mình và không được làm ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp của các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung khác. 

Sau khi nhận tặng cho phần sở hữu chung thì chủ sở hữu nhà ở mới không được làm ảnh hưởng đến các quyền và lợi ích hợp pháp của các chủ sở hữu chung khác.

b. Đổi nhà ở thuộc sở hữu chung

Điều 139, Luật Nhà ở năm 2014 quy định về việc đổi nhà ở thuộc sở hữu chung như sau: 

+ Việc đổi nhà ở thuộc sở hữu chung hợp nhất phải được sự đồng ý của tất cả các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung.

+ Trường hợp đổi nhà ở thuộc sở hữu chung theo phần thì chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung chỉ được đổi phần nhà ở thuộc quyền sở hữu của mình và bảo đảm không làm ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp của các chủ sở hữu chung khác. Sau khi nhận đổi phần nhà ở thuộc sở hữu chung thì chủ sở hữu nhà ở mới không được làm ảnh hưởng đến các quyền và lợi ích hợp pháp của các chủ sở hữu chung khác.

2. Tặng cho, đổi nhà ở đang cho thuê

a. Tặng cho nhà ở đang cho thuê 

Điều 138, Luật Nhà ở năm 2014 quy định về việc tặng cho nhà ở đang cho thuê như sau:

+ Chủ sở hữu nhà ở đang cho thuê phải thông báo bằng văn bản cho bên thuê nhà ở biết trước về việc tặng cho nhà ở.

+ Bên thuê nhà ở được tiếp tục thuê nhà ở đến hết hạn hợp đồng thuê nhà đã ký với bên tặng cho, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

b. Đổi nhà ở đang cho thuê 

Điều 140, Luật nhà ở năm 2014 quy định về đổi nhà ở đang cho thuê như sau: 

+ Chủ sở hữu nhà ở đang cho thuê phải thông báo bằng văn bản cho bên thuê nhà ở biết trước về việc đổi nhà ở.

+ Bên thuê nhà ở được tiếp tục thuê nhà ở đến hết hạn hợp đồng thuê nhà ở đã ký với chủ sở hữu nhà ở cũ, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác

3. Các quy định về việc thanh toán giá trị chênh lệch

Điều 141, Luật Nhà ở năm 2014 quy định khi đổi nhà ở và chuyển quyền sở hữu nhà ở cho nhau, nếu có chênh lệch về giá trị nhà ở thì các bên đổi nhà ở phải thanh toán giá trị chênh lệch đó, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Xem thêmTổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các quy định về việc thế chấp, thừa kế nhà ở trong một số trường hợp là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 15/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc thế chấp, thừa kế nhà ở trong một số trường hợp

Các trường hợp chấm dứt hợp đồng thuê mua và thu hồi nhà ở xã hội cho thuê mua là các trường hợp nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 15/08/2021

Bài viết trình bày các trường hợp chấm dứt hợp đồng thuê mua và thu hồi nhà ở xã hội cho thuê mua

Điều kiện thế chấp dự án đầu tư xây dựng nhà ở và thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 15/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về điều kiện thế chấp dự án đầu tư xây dựng nhà ở và thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai

Pháp luật hiện hành quy định về việc góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 15/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở