Chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, cá nhân nước ngoài thì có các quyền gì?

Pháp luật hiện hành quy định về các quyền của chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Điều 161, Luật Nhà ở số 65/2014/QH13 ngày 25/11/2014 (sau đây gọi tắt là Luật Nhà ở năm 2014), cụ thể như sau: 

1. Quyền của tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam 

Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam được thực hiện các quyền của chủ sở hữu nhà ở theo quy định tại Điều 10 của Luật Nhà ở năm 2014; trường hợp xây dựng nhà ở trên đất thuê thì chỉ được quyền cho thuê nhà ở.

Xem thêm: Chủ sở hữu nhà ở và người sử dụng nhà ở có các quyền gì?

2. Quyền của các tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam 

Điểm b, Khoản 1, Điều 159, Luật Nhà ở năm 2014 quy định các tổ chức nước ngoài tại Việt Nam bao gồm doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam.

 Các tổ chức nước ngoài và cá nhân được phép nhập cảnh vào Việt Nam có các quyền của chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam nhưng phải tuân thủ các quy định sau đây:

+ Chỉ được mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế và sở hữu không quá 30% số lượng căn hộ trong một tòa nhà chung cư; nếu là nhà ở riêng lẻ bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề thì trên một khu vực có số dân tương đương một đơn vị hành chính cấp phường chỉ được mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế và sở hữu không quá hai trăm năm mươi căn nhà.

Xem thêm: Gắn link bài viết Số lượng nhà ở mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu

Trường hợp trong một khu vực có số dân tương đương một đơn vị hành chính cấp phường mà có nhiều nhà chung cư hoặc đối với nhà ở riêng lẻ trên một tuyến phố thì Chính phủ quy định, cụ thể số lượng căn hộ, số lượng nhà ở riêng lẻ mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế và sở hữu;

+ Trường hợp được tặng cho, được thừa kế nhà ở không phải là căn hộ chung cư hoặc nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở hoặc vượt quá số lượng nhà ở ở trên thì chỉ được hưởng giá trị của nhà ở đó;

+ Đối với cá nhân nước ngoài thì được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp đồng mua bán, thuê mua, tặng cho nhận thừa kế nhà ở nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận và có thể được gia hạn thêm theo quy định của Chính phủ nếu có nhu cầu; thời hạn sở hữu nhà ở phải được ghi rõ trong Giấy chứng nhận.

Xem thêm: Gắn link bài viết gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở tại Việt Nam

Trường hợp cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam hoặc kết hôn với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì được sở hữu nhà ở ổn định, lâu dài và có các quyền của chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam;

+ Đối với tổ chức nước ngoài thì được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp đồng mua bán, thuê mua, tặng cho, nhận thừa kế nhà ở nhưng tối đa không vượt quá thời hạn ghi trong Giấy chứng nhận đầu tư cấp cho tổ chức đó, bao gồm cả thời gian được gia hạn thêm; thời hạn sở hữu nhà ở được tính từ ngày tổ chức được cấp Giấy chứng nhận và được ghi rõ trong Giấy chứng nhận này;

+ Trước khi hết hạn sở hữu nhà ở, chủ sở hữu có thể tặng cho hoặc bán nhà ở này cho các đối tượng thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Nếu quá thời hạn được sở hữu nhà ở mà chủ sở hữu không thực hiện bán, tặng cho thì nhà ở đó thuộc sở hữu nhà nước.

Xem thêmTổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các quy định về việc báo cáo tình hình sở hữu nhà ở tại Việt Nam và quản lý cá nhân nước ngoài thuê nhà ở như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày về việc báo cáo tình hình sở hữu nhà ở tại Việt Nam và quản lý cá nhân nước ngoài thuê nhà ở

Cách thức xác định số lượng nhà ở tại Việt Nam mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày về cách thức xác định số lượng nhà ở tại Việt Nam mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu

Số lượng nhà ở mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu tại Việt Nam là bao nhiêu?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày về số lượng nhà ở mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu tại Việt Nam

Các quy định của pháp luật về việc quản lý nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật về việc quản lý nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam

Nội dung quản lý nhà nước về nhà ở và việc xây dựng Chiến lược phát triển nhà ở quốc gia được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về nội dung quản lý nhà nước về nhà ở và việc xây dựng Chiến lược phát triển nhà ở quốc gia

Nghĩa vụ của các chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, cá nhân nước ngoài là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày về nghĩa vụ của các chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, cá nhân nước ngoài