Công trình hết thời hạn sử dụng theo thiết kế thì bị xử lý như thế nào?(P1)

Khoản 15, Điều 2, Nghị định 06/2021/NĐ-CP quy định thời hạn sử dụng theo thiết kế của công trình (tuổi thọ thiết kế) là khoảng thời gian công trình được dự kiến sử dụng, đảm bảo yêu cầu về an toàn và công năng sử dụng. Thời hạn sử dụng theo thiết kế của công trình được quy định trong quy chuẩn kỹ thuật, tiêu chuẩn áp dụng có liên quan, nhiệm vụ thiết kế xây dựng công trình. Vậy khi công trình hết thời hạn sử dụng theo thiết kế thì sẽ bị xử lý như thế nào? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu trong bài viết dưới đây. 

Điều 41, Nghị định 06/2021/NĐ-CP ngày 26/01/2021 của Chính phủ quy định về việc xử lý đối với công trình hết thời hạn sử dụng theo thiết kế như sau:

1. Xác định thời hạn sử dụng theo thiết kế của công trình 

Chủ sở hữu hoặc người quản lý sử dụng công trình xác định thời hạn sử dụng của công trình theo hồ sơ thiết kế xây dựng công trình và quy chuẩn kỹ thuật, tiêu chuẩn áp dụng cho công trình.

2. Trình tự xử lý đối với công trình có ảnh hưởng lớn đến an toàn, lợi ích cộng đồng hết thời hạn sử dụng theo thiết kế

Căn cứ tại Khoản 2, Điều 3, Nghị định 15/2021/NĐ-CP, Công trình có ảnh hưởng lớn đến an toàn, lợi ích cộng đồng là công trình thuộc danh mục quy định tại Phụ lục X Nghị định 15/2021/NĐ-CP.

- Đối với công trình có ảnh hưởng lớn đến an toàn, lợi ích cộng đồng, trong thời hạn tối thiểu 12 tháng trước khi công trình hết thời hạn sử dụng, chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình phải báo cáo cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm: Ủy ban nhân dân cấp tỉnh (đối với các công trình xây dựng nằm trên địa bàn tỉnh); Bộ quản lý công trình xây dựng chuyên ngành (đối với công trình chuyên ngành nằm trên địa bàn 02 tỉnh trở lên), Bộ Quốc phòng, Bộ Công an (đối với công trình phục vụ quốc phòng, an ninh) về thời điểm hết thời hạn sử dụng công trình và dự kiến phương án xử lý đối với công trình sau khi hết thời hạn sử dụng.

- Sau khi nhận được báo cáo, cơ quan nhà nước có thẩm quyền q có trách nhiệm công bố công trình xây dựng hết thời hạn sử dụng trong danh mục trên trang thông tin điện tử của mình.

3. Xử lý đối với công trình hết thời hạn sử dụng nhưng có nhu cầu sử dụng tiếp

Đối với công trình hết thời hạn sử dụng nhưng có nhu cầu sử dụng tiếp trừ đối tượng nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình, cá nhân, chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình có trách nhiệm:

- Tổ chức kiểm tra, kiểm định để đánh giá chất lượng hiện trạng của công trình và đề xuất phương án gia cố, cải tạo, sửa chữa hư hỏng công trình (nếu có), xác định thời gian được tiếp tục sử dụng công trình sau khi sửa chữa, gia cố;

- Tổ chức gia cố, cải tạo, sửa chữa hư hỏng công trình (nếu có) để đảm bảo công năng và an toàn sử dụng;

- Gửi 01 bản báo cáo kết quả thực hiện công việc trên đến Ủy ban nhân dân cấp tỉnh (đối với các công trình xây dựng nằm trên địa bàn tỉnh); Bộ quản lý công trình xây dựng chuyên ngành (đối với công trình chuyên ngành nằm trên địa bàn 02 tỉnh trở lên), Bộ Quốc phòng, Bộ Công an (đối với công trình phục vụ quốc phòng, an ninh) và các cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác theo quy định của pháp luật có liên quan để được xem xét và cho ý kiến về việc kéo dài thời hạn sử dụng của công trình, trừ trường hợp nhà ở riêng lẻ. 

Thời hạn xem xét và cho ý kiến về việc kéo dài thời hạn sử dụng công trình của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền là 14 ngày kể từ khi nhận được báo cáo;

- Căn cứ kết quả thực hiện các công việc và ý kiến của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền, chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình quyết định và chịu trách nhiệm về việc tiếp tục sử dụng công trình.

4. Các trường hợp không tiếp tục sử dụng đối với công trình hết thời hạn sử dụng theo thiết kế 

Các trường hợp không tiếp tục sử dụng đối với công trình hết thời hạn sử dụng bao gồm: 

+ Chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình không có nhu cầu sử dụng tiếp;

+ Kết quả kiểm tra, kiểm định để đánh giá chất lượng hiện trạng của công trình cho thấy công trình không đảm bảo an toàn, không thể gia cố, cải tạo, sửa chữa;

+ Công trình không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép tiếp tục khai thác, sử dụng.

Trên đây là một phần các quy định của pháp luật về việc xử lý công trình hết thời hạn sử dụng theo thiết kế. Các quy định khác của pháp luật về việc xử lý công trình hết thời hạn sử theo thiết kế, chúng tôi sẽ trình bày trong các bài viết tiếp theo. 

Xem thêm: 

Tổng hợp các bài viết về Luật Xây dựng

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Quy trình bảo trì công trình xây dựng được quy định như thế nào?(P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết trình bày về việc lập và phê duyệt quy trình bảo trì công trình xây dựng đối với một số công trình, các trường hợp không cần lập quy trình bảo trì riêng, điều chỉnh quy trình bảo trì công trình

Các quy định về lập kế hoạch và thực hiện bảo trì công trình xây dựng là gì?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết trình bày về kế hoạch bảo trì và việc Thực hiện bảo trì công trình xây dựng

Các quy định về lập kế hoạch và thực hiện bảo trì công trình xây dựng là gì?(P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết trình bày về các trường hợp kiểm định chất lượng công trình phục vụ công tác bảo trì, quan trắc công trình và. bảo trì trong trường hợp công trình có nhiều chủ sở hữu, công trình chưa bàn giao được cho chủ sở hữu

Các chủ thể có trách nhiệm gì trong việc bảo hành công trình xây dựng?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết về trách nhiệm của các chủ thể trong việc bảo hành công trình xây dựng, Các trường hợp bị từ chối bảo hành công trình xây dựng, việc xác nhận hoàn thành việc bảo hành công trình xây dựng

Công trình xây dựng được bảo trì như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết trình bày về khái niệm bảo trì công trình xây dựng, Các yêu cầu về việc bảo trì công trình xây dựng, Chủ thể có trách nhiệm bảo trì công trình xây dựng, trình tự thực hiện bảo trì, bảo trì đối với một số công trình

Từ ngày 26/01/2021, danh mục hồ sơ hoàn thành công trình bao gồm những nội dung gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết trình bày về nội dung danh mục hồ sơ hoàn thành công trình xây dựng

Công trình xây dựng được bảo hành như thế nào?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết trình bày các quy định về Chủ thể có trách nhiệm bảo hành công trình xây dựng, nội dung của việc bảo hành công trình xây dựng và thời hạn bảo hành công trình xây dựng

Công trình xây dựng được bảo hành như thế nào?(P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết trình bày về thời hạn bảo hành công trình xây dựng, Mức tiền bảo hành tối thiểu đối với công trình sử dụng vốn đầu tư công hoặc vốn nhà nước ngoài đầu tư công