Doanh nghiệp có được đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện tại nhà chung cư không?

 

1. Khái niệm nhà chung cư, trụ sở công ty, chi nhánh, văn phòng đại diện 

a. Nhà chung cư là gì? 

Căn cứ tại Khoản 3, Điều 3, Luật Nhà ở năm 2014 quy định về nhà chung cư như sau: 

"Điều 3. Giải thích từ ngữ

3. Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh."

Từ quy định trên, có thể hiểu nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức. 

Nhà chung cư bao gồm 02 loại nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

b. Trụ sở công ty, chi nhánh, Văn Phòng đại diện là gì? 

Điều 42, Luật Doanh nghiệp năm 2020 quy định về trụ sở chính của doanh nghiệp đặt trên lãnh thổ Việt Nam, là địa chỉ liên lạc của doanh nghiệp và được xác định theo địa giới đơn vị hành chính; có số điện thoại, số fax và thư điện tử (nếu có).

Bên cạnh đó, Khoản 1, Khoản 2, Điều 44, Luật Doanh nghiệp năm 2020 quy định về chi nhánh, văn phòng đại diện như sau: 

"Điều 44. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp

1. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp, bao gồm cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

2. Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Văn phòng đại diện không thực hiện chức năng kinh doanh của doanh nghiệp."

Từ quy định trên, có thể thấy chi nhánh và văn phòng đại diện đều là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, tuy nhiên chi nhánh có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp, bao gồm cả chức năng đại diện theo ủy quyền, và ngành nghề kinh doanh phải đúng với ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp còn văn phòng đại diện chỉ có nhiệm vụ đại diện theo uỷ quyền cho lợi ích doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó chứ không thực hiện chức năng kinh doanh của doanh nghiệp.

2. Doanh nghiệp có được đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện tại nhà chung cư có mục đích để ở không? 

Khoản 1, Điều 6, Luật Nhà ở năm 2014 quy định: 

"Điều 6. Các hành vi bị nghiêm cấm

11. Sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở"

Như vậy, một trong các hành vi bị nghiêm cấm trong sử dụng nhà chung cư đó là sử dụng căn hộ chung cư không phải mục đích để ở. 

Hay nói cách khác, không được kinh doanh trong căn hộ chung cư.

Từ quy định trên, các doanh nghiệp không thực hiện việc đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện tại các căn hộ chung cư. 

Bên cạnh đó, Khoản 7, Điều 8, Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết hơn như sau: 

" Trường hợp trong giấy tờ đăng ký kinh doanh do cơ quan có thẩm quyền cấp có ghi sử dụng căn hộ chung cư làm địa điểm kinh doanh trước ngày Luật Nhà ở có hiệu lực thi hành thì tổ chức, hộ gia đình, cá nhân được cấp giấy tờ đăng ký kinh doanh này phải chuyển hoạt động kinh doanh sang địa điểm khác không phải là căn hộ chung cư trong thời hạn sáu tháng, kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành; cơ quan có thẩm quyền cấp giấy tờ đăng ký kinh doanh phải làm thủ tục điều chỉnh lại địa điểm kinh doanh ghi trong giấy tờ đăng ký kinh doanh đã cấp cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sang địa điểm khác trong thời hạn quy định tại Khoản này; quá thời hạn quy định tại Khoản này thì tổ chức, hộ gia đình, cá nhân không được kinh doanh tại căn hộ chung cư." 

Từ quy định trên, có thể thấy trước ngày Luật Nhà ở năm 2014 có hiệu lực tức ngày 10/12/2015, nếu giấy tờ đăng ký kinh doanh do cơ quan có thẩm quyền cấp ghi sử dụng căn hộ chung cư làm địa điểm kinh doanh thì kể từ ngày 01/07/2016, trong thời hạn 06 tháng, tổ chức, hộ gia đình, cá nhân đã được cấp giấy tờ đăng ký kinh doanh này phải chuyển hoạt động kinh doanh sang địa điểm khác không phải là căn hộ chung cư. Hết thời hạn 06 tháng thì tổ chức, hộ gia đình, cá nhân không được kinh doanh tại căn hộ chung cư nữa. 

Trong thời gian 06 tháng này, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy tờ đăng ký kinh doanh phải làm thủ tục điều chỉnh lại địa điểm kinh doanh ghi trong giấy tờ đăng ký kinh doanh đã cấp cho tổ chức, cá nhân, hộ gia đình sang địa điểm khác.

Xem thêm: 

Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh 

 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Thẩm quyền cụ thể của các cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định thiết kế triển khai sau thiết kế cơ sở là gì? (P3)

Hỏi đáp luật Đất đai 22/09/2021

Bài viết trình các quy định về thẩm quyền cụ thể của các cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định thiết kế triển khai sau thiết kế cơ sở

Thẩm quyền cụ thể của các cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định thiết kế triển khai sau thiết kế cơ sở là gì? (P4)

Hỏi đáp luật Đất đai 22/09/2021

Bài viết trình các quy định về thẩm quyền cụ thể của các cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định thiết kế triển khai sau thiết kế cơ sở

Thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở được thẩm định, phê duyệt như thế nào? (P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 23/09/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc thẩm định, ohee duyệt thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở

Thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở được thẩm định, phê duyệt như thế nào? (P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 23/09/2021

Bài viết trình bày quy định về thẩm định, phê duyệt thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở

Điều kiện cấp giấy phép xây dựng đối với công trình trong đô thị, công trình không theo tuyến ngoài đô thị và nhà ở riêng lẻ là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 24/09/2021

Bài viết trình bày về các điều kiện cấp giấy phép xây dựng đối với công trình trong đô thị công trình không theo tuyến ngoài đô thị và nhà ở riêng lẻ

Các quy định chung về cấp giấy phép xây dựng là gì?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 24/09/2021

Bài viết trình bày về đối tượng cấp giấy phép xây dựng, các loại giấy phép xây dựng, cấp Giấy phép xây dựng theo giai đoạn, cấp Giấy phép đối với dự án đầu tư xây dựng có nhiều công trình

Các quy định chung về cấp giấy phép xây dựng là gì?(P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 24/09/2021

Bài viết trình bày các quy định về trường hợp được cấp Giấy phép xây dựng

Chủ đầu tư, nhà thầu thiết kế xây dựng công trình có quyền và nghĩa vụ gì trong việc thiết kế xây dựng?

Hỏi đáp luật Đất đai 24/09/2021

Bài viết về quyền và nghĩa vụ chủ đầu tư, nhà thầu thiết kế xây dựng công trình trong việc thiết kế