Đối tượng, điều kiện được mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước là gì?

Pháp luật hiện hành quy định về đối tượng, điều kiện được mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước tại Điều 63, Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ, cụ thể như sau: 

1. Đối tượng mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước 

Khoản 1, Điều 63, Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định về đối tượng mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước như sau: 

"Điều 63. Đối tượng, điều kiện được mua và điều kiện bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

1. Người mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước phải thuộc các đối tượng được bố trí nhà ở theo quy định tại Khoản 1 Điều 57 của Nghị định này."

Theo quy định trên, các đối tượng mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước là người đang thực tế sử dụng nhà ở và có nhu cầu tiếp tục thuê nhà ở đó, bao gồm đối tượng được bố trí sử dụng nhà ở từ trước ngày 27 tháng 11 năm 1992 (ngày ban hành Quyết định số 118/TTg của Thủ tướng Chính phủ về giá cho thuê nhà ở và đưa tiền nhà ở vào tiền lương) và các đối tượng được bố trí nhà ở theo quy định tại Khoản 1, Điều 61, Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ, trừ trường hợp chiếm dụng nhà ở trái pháp luật.

Các trường hợp quy định tại Khoản 1, Điều 61, Nghị định 99/2015/NĐ-CP bao gồm: 

+ Trường hợp nhà ở được cơ quan có thẩm quyền cho phép đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước từ trước ngày 27 tháng 11 năm 1992 nhưng từ ngày 27 tháng 11 năm 1992 mới hoàn thành xây dựng và đưa vào sử dụng để phân phối cho cán bộ, công nhân viên thuê theo Quyết định số 118/TTg của Thủ tướng Chính phủ về giá cho thuê nhà ở và đưa tiền nhà vào tiền lương;

+ Trường hợp người đang thuê nhà ở trước ngày 27 tháng 11 năm 1992 nhưng thuộc diện phải điều chuyển công tác và Nhà nước yêu cầu phải trả lại nhà ở đang thuê, sau đó được cơ quan nhà nước bố trí cho thuê nhà ở khác sau ngày 27 tháng 11 năm 1992;

+ Trường hợp nhà ở hoặc nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng trong khoảng thời gian từ ngày 27 tháng 11 năm 1992 đến trước ngày 05 tháng 7 năm 1994;

+ Trường hợp nhà ở hoặc nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng trong khoảng thời gian từ ngày 05 tháng 7 năm 1994 đến trước ngày 19 tháng 01 năm 2007.

2. Điều kiện của người mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước 

Khoản 2, Điều 63, Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định người mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước phải đáp ứng 03 điều kiện sau đây:

+ Có hợp đồng thuê nhà ở ký với đơn vị quản lý vận hành nhà ở và có tên trong hợp đồng thuê nhà ở này (bao gồm người đại diện đứng tên hợp đồng thuê nhà ở và các thành viên có tên trong hợp đồng thuê nhà từ đủ 18 tuổi trở lên); trường hợp có nhiều thành viên cùng đứng tên trong hợp đồng thuê nhà ở thì các thành viên này phải thỏa thuận cử người đại diện đứng tên ký hợp đồng mua bán nhà ở với cơ quan quản lý nhà ở;

+ Đã đóng tiền thuê nhà ở theo quy định trong hợp đồng thuê nhà ở và đóng đầy đủ các chi phí quản lý vận hành (nếu có) tính đến thời điểm ký hợp đồng mua bán nhà ở. 

Trường hợp đã sử dụng nhà ở trước thời điểm ký kết hợp đồng thuê nhà ở hoặc có hợp đồng thuê nhà ở mà Nhà nước chưa thu tiền thuê nhà thì người thuê phải nộp truy thu tiền thuê nhà ở theo thời gian thực tế đã sử dụng nhà ở với giá thuê như sau: đối với thời gian sử dụng nhà ở trước ngày 19 tháng 01 năm 2007 thì thu tiền thuê nhà ở theo quy định tại Quyết định số 118/TTg ngày 27 tháng 11 năm 1992 của Thủ tướng Chính phủ về giá thuê nhà ở và đưa tiền nhà ở vào tiền lương; đối với thời gian sử dụng nhà ở từ sau ngày 19 tháng 01 năm 2007 thì thu tiền thuê nhà ở theo Quyết định số 17/2008/QĐ-TTg ngày 28 tháng 01 năm 2008 của Thủ tướng Chính phủ về việc ban hành giá chuẩn cho thuê nhà ở thuộc sở hữu nhà nước chưa được cải tạo, xây dựng lại;

+ Phải có đơn đề nghị mua nhà ở cũ đang thuê.

Xem thêm: 

Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Các quy định về các loại nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước thuộc diện không được bán là gì?

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Đối tượng và điều kiện thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày về đối tượng, điều kiện thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Giá thuê, thuê mua nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước được xác định theo phương pháp nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày phương pháp xác định giá thuê, thuê mua nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước

Trình tự, thủ tục cho học sinh, sinh viên thuê nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày trình tự, thủ tục cho học sinh, sinh viên thuê nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước

Việc thuê, thuê mua nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước được diễn ra theo trình tự, thủ tục nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày trình tự, thủ tục của việc thuê, thuê mua nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước

Giá thuê nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước dùng để cho học sinh, sinh viên thuê được xác định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày về việc xác định giá thuê nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước dùng để cho học sinh, sinh viên thuê

Thành phần hồ sơ đề nghị thuê, thuê mua nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày về thành phần hồ sơ đề nghị thuê, thuê mua nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước

Việc bán nhà ở và nhà không phải nhà ở nhưng đã bố trí để ở từ ngày 05/07/1994 đến trước ngày 19/01/2007 được giải quyết như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày về việc bán nhà ở và nhà không phải nhà ở nhưng đã bố trí để ở từ ngày 05/07/1994 đến trước ngày 19/01/2007

Các quy định về các loại nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước thuộc diện không được bán là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật về các loại nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước thuộc diện không được bán