Giá thuê nhà ở công vụ và việc thanh toán tiền thuê nhà ở công vụ được quy định như thế nào?

Pháp luật hiện hành quy định về giá thuê và việc thanh toán tiền thuê nhà ở công vụ tại Điều 51, Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ, cụ thể như sau:  

1. Nguyên tắc xác định giá thuê nhà ở công vụ 

Giá thuê nhà ở công vụ được xác định theo 04 nguyên tắc: 

+ Tính đúng, tính đủ các chi phí cần thiết để thực hiện quản lý vận hành, bảo trì và quản lý cho thuê trong quá trình sử dụng nhà ở công vụ.

+ Không tính tiền sử dụng đất xây dựng nhà ở công vụ và không tính chi phí khấu hao vốn đầu tư xây dựng nhà ở công vụ hoặc chi phí mua nhà ở thương mại làm nhà ở công vụ.

+ Giá thuê nhà ở công vụ do cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 2 Điều 81 của Luật này quyết định và được xem xét, điều chỉnh cho phù hợp với từng thời kỳ.

+ Trường hợp thuê nhà ở thương mại để làm nhà ở công vụ thì người thuê nhà ở công vụ trả tiền thuê nhà ở thấp hơn giá thuê nhà ở thương mại theo quy định của Chính phủ.

Các phương pháp xác định giá thuê nhà ở công vụ được quy định chi tiết tại Điều 11, Thông tư 09/2015/TT-BXD ngày 29/12/2015 của Bộ Xây dựng, chúng tôi sẽ trình bày chi tiết hơn trong các bài viết tiếp theo.

2. Các quy định về việc thanh toán tiền thuê nhà ở công vụ 

Việc thanh toán tiền thuê nhà ở công vụ được quy định như sau:

+ Người được thuê nhà ở công vụ có trách nhiệm trả tiền thuê nhà ở theo đúng nội dung hợp đồng thuê nhà đã ký kết và phù hợp với thời điểm được Nhà nước thanh toán tiền lương theo quy định. 

Trường hợp người thuê không trả tiền thuê trong ba tháng liên tục thì đơn vị quản lý vận hành nhà ở công vụ có quyền yêu cầu cơ quan đang trực tiếp quản lý người thuê nhà ở công vụ khấu trừ từ tiền lương của người thuê nhà để trả tiền thuê nhà; cơ quan đang trực tiếp quản lý người thuê nhà ở có trách nhiệm khấu trừ tiền lương của người thuê nhà để trả cho đơn vị quản lý vận hành nhà ở công vụ;

+ Trường hợp thuê nhà ở thương mại để làm nhà ở công vụ mà tiền thuê nhà ở thương mại cao hơn số tiền thuê do người thuê phải trả thì người thuê phải trả tiền thuê nhà không vượt quá 10% tiền lương đang được hưởng tại thời điểm thuê nhà ở công vụ; ngân sách nhà nước chi trả phần chênh lệch tiền thuê nhà ở theo nguyên tắc ngân sách trung ương chi trả cho cán bộ thuộc diện cơ quan trung ương quản lý, ngân sách địa phương chi trả cho cán bộ thuộc diện cơ quan địa phương quản lý.

Thủ tục thanh toán phần tiền chênh lệch quy định tại khoản này được thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Tài chính;

+ Trường hợp đơn vị quản lý vận hành nhà ở công vụ ký hợp đồng thuê nhà với cơ quan đang trực tiếp quản lý người thuê nhà ở công vụ thì cơ quan này có trách nhiệm trích từ tiền lương của người thuê nhà ở để trả cho đơn vị quản lý vận hành nhà ở công vụ.

+ Bộ Tài chính hướng dẫn tiền thu được từ việc cho thuê nhà ở công vụ được dùng để bảo trì và chi phí cho hoạt động quản lý vận hành nhà ở đó; trường hợp không đủ kinh phí thì ngân sách nhà nước hỗ trợ thêm để chi trả.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các quy định cụ thể về việc huy động vốn cho phát triển nhà ở thương mại là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày các quy định cụ thể về việc huy động vốn cho phát triển nhà ở thương mại

Nội dung quản lý và sử dụng nhà ở là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày về nội dung quản lý và sử dụng nhà ở

Vốn phục vụ cho phát triển nhà ở thương mại được quy định như thế nào? (P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày các quy định về nguồn vốn và ký hợp đồng huy động vốn trong một số trường hợp

Vốn phục vụ cho phát triển nhà ở thương mại được quy định như thế nào? (P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày về vốn phục vụ cho phát triển nhà ở thương mại

Các nguồn vốn và nguyên tắc huy động vốn phục vụ cho phát triển nhà ở là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày các nguồn vốn và nguyên tắc huy động vốn phục vụ cho phát triển nhà ở

Nhà ở thuộc sở hữu nhà nước được cho thuê, cho thuê mua, bán như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 29/07/2021

Bài viết trình bày về việc cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

Cơ quan quản lý, đơn vị quản lý vận hành nhà ở thuộc sở hữu nhà nước có các quyền và trách nhiệm gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 29/07/2021

Bài viết trình bày về các quyền và trách nhiệm của cơ quan quản lý, đơn vị quản lý vận hành nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

Đối tượng và điều kiện thuê, thuê mua nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 29/07/2021

Bài viết trình bày về đối tượng và điều kiện thuê, thuê mua nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước