Kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu được quy định như thế nào?

Pháp luật hiện hành quy định về kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu tại Điều 108, Luật Nhà ở số 65/2014/QH13 ngày 25/11/2014 (sau đây gọi tắt là Luật Nhà ở năm 2014), cụ thể như sau: 

1. Mức kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư 

Khoản 16, Điều 3, Luật nhà ở năm 2014 quy định phần sở hữu chung của nhà chung cư là phần diện tích còn lại của nhà chung cư ngoài phần diện tích thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà chung cư và các thiết bị sử dụng chung cho nhà chung cư đó. Khoản 1, Điều 108, Luật Nhà ở năm 2014 quy định về mức kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư như sau: 

+ Đối với căn hộ, phần diện tích khác trong nhà chung cư mà chủ đầu tư bán, cho thuê mua thì chủ đầu tư phải đóng 2% giá trị căn hộ hoặc diện tích khác bán, cho thuê mua.

Khoản tiền này được tính vào tiền bán, tiền thuê mua nhà mà người mua, thuê mua phải đóng khi nhận bàn giao và được quy định rõ trong hợp đồng mua bán, hợp đồng thuê mua;

+ Đối với căn hộ, phần diện tích khác trong nhà chung cư mà chủ đầu tư giữ lại không bán, không cho thuê mua hoặc chưa bán, chưa cho thuê mua tính đến thời điểm bàn giao đưa nhà chung cư vào sử dụng, trừ phần diện tích thuộc sở hữu chung thì chủ đầu tư phải đóng 2% giá trị căn hộ, phần diện tích giữ lại.

Phần giá trị này được tính theo giá bán căn hộ có giá cao nhất của nhà chung cư đó.

2. Xử lý khi mức kinh phí tại mục 1 không đủ để thực hiện bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư 

Trường hợp kinh phí bảo trì tại mục 1 không đủ để thực hiện bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư thì các chủ sở hữu nhà chung cư có trách nhiệm đóng góp thêm kinh phí tương ứng với phần diện tích thuộc sở hữu riêng của từng chủ sở hữu.

3. Xử lý khi chủ đầu tư ký hợp đồng mua bán, thuê mua căn hộ hoặc diện tích khác trong nhà chung cư trước ngày 01/07/2006 mà chưa thu kinh phí bảo trì phần sở hữu chung

Khi đó, các chủ sở hữu nhà chung cư họp Hội nghị nhà chung cư để thống nhất mức đóng góp kinh phí này; mức đóng góp kinh phí có thể được nộp hằng tháng vào tài khoản tiền gửi tại tổ chức tín dụng đang hoạt động tại Việt Nam do Ban quản trị nhà chung cư lập hoặc được đóng khi phát sinh công việc cần bảo trì.

4. Xử lý khi chủ đầu tư ký hợp đồng mua bán, thuê mua căn hộ sau ngày 01/07/2006 nhưng trong hợp đồng không thoả thuận về kinh phí bảo trì 

Khi đó, chủ đầu tư phải đóng kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư.

Trường hợp trong hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở mà giá mua, giá thuê mua chưa tính kinh phí bảo trì thì chủ sở hữu thực hiện đóng khoản kinh phí bảo trì phần sở hữu chung tương tự quy định tại mục 3. 

5. Xử lý trong trường hợp nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh 

Trường hợp nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh mà phân chia được riêng biệt các khu chức năng khác nhau trong cùng một tòa nhà bao gồm khu chức năng căn hộ, khu chức năng kinh doanh, dịch vụ và mỗi khu chức năng này có phần sở hữu chung được tách biệt với phần sở hữu chung của cả tòa nhà, được quản lý, vận hành độc lập thì chủ đầu tư và người mua, thuê mua căn hộ hoặc diện tích khác trong nhà chung cư thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, thuê mua việc phân chia tỷ lệ kinh phí bảo trì phần sở hữu chung thành nhiều phần để quản lý, sử dụng theo quy định tại khoản 4 Điều 109 của Luật Nhà ở năm 2014. 

Xem thêm

Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Việc bàn giao kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu được quy định như thế nào?

Luật Hoàng Anh 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Khung giá đất thương mại, dịch vụ, đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp tại nông thôn được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 11/08/2021

Pháp luật hiện hành quy định về khung giá đất thương mại, dịch vụ, , đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp tại nông thôn

Khung giá đất nuôi trồng thuỷ sản, đất làm muối, đất ở tại nông thôn được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 11/08/2021

Bài viết trình bày về khung giá đất nuôi trồng thuỷ sản, đất làm muối, đất ở tại nông thôn

Khung giá đất ở, đất thương mại, dịch vụ tại đô thị được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 11/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về khung giá đất ở, đất thương mại, dịch vụ tại đô thị

Khung giá đất trồng cây hàng năm, đất trồng cây lâu năm, đất rừng sản xuất được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 11/08/2021

Pháp luật hiện hành quy định về khung giá đất trồng cây hàng nămđất trồng cây lâu năm, đất rừng sản xuất

Việc bàn giao kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 11/08/2021

Pháp luật hiện hành quy định như thế nào về việc bàn giao kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu