Kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư được quy định như thế nào?

Pháp luật hiện hành quy định về kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư tại Điều 31, Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 02/2016/TT-BXD ngày 15/02/2016 của Bộ Xây dựng như sau: 

1. Chủ thể phải đóng kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư 

Kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư do các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư đóng hàng tháng hoặc theo định kỳ (bao gồm cả trường hợp đã nhận bàn giao căn hộ, diện tích khác trong nhà chung cư mà chưa sử dụng) để đơn vị quản lý vận hành thực hiện các công việc: 

+ Điều khiển, duy trì hoạt động, bảo dưỡng thường xuyên hệ thống thang máy, máy bơm nước, máy phát điện, hệ thống báo cháy tự động, hệ thống chữa cháy, dụng cụ chữa cháy, các thiết bị dự phòng và các thiết bị khác thuộc phần sở hữu chung, sử dụng chung của tòa nhà chung cư, cụm nhà chung cư;

+ Cung cấp các dịch vụ bảo vệ, vệ sinh môi trường, thu gom rác thải, chăm sóc vườn hoa, cây cảnh, diệt côn trùng và các dịch vụ khác bảo đảm cho nhà chung cư hoạt động bình thường;

+ Các công việc khác có liên quan.

2. Xác định kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư 

Kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư được tính bằng giá dịch vụ quản lý vận hành nhân (x) với diện tích (m2) sử dụng căn hộ hoặc phần diện tích khác không phải căn hộ trong nhà chung cư.

Xem thêm: Giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư được quy định như thế nào?

3. Các quy định về diện tích sử dụng căn hộ hoặc phần diện tích khác không phải căn hộ trong nhà chung cư làm cơ sở để tính kinh phí quản lý vận hành

Khoản 3, Điều 31, Thông tư 02/2016/TT-BXD ngày 15/02/2014 của Bộ Xây dựng quy định về diện tích sử dụng căn hộ hoặc phần diện tích khác không phải căn hộ trong nhà chung cư làm cơ sở để tính kinh phí quản lý vận hành như sau: 

+ Trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) thì diện tích làm cơ sở để tính kinh phí quản lý vận hành là diện tích ghi trong Giấy chứng nhận;

+ Trường hợp chưa được cấp Giấy chứng nhận thì diện tích làm cơ sở để tính kinh phí quản lý vận hành là diện tích sử dụng thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu (diện tích thông thủy được xác định theo quy định tại Khoản 2 Điều 101 của Luật Nhà ở); diện tích này được xác định trong hợp đồng mua bán, thuê mua căn hộ hoặc xác định theo thực tế.

Xem thêm: Các quy định về chỗ để xe và việc xác định diện tích sử dụng căn hộ, diện tích khác trong nhà chung cư là gì?

4. Kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư thuộc sở hữu nhà nước 

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có trách nhiệm ban hành khung giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư để áp dụng thu kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư thuộc sở hữu nhà nước trên địa bàn.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các nguyên tắc bảo trì nhà chung cư và kế hoạch bảo trì phần sở hữu chung nhà chung cư là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/08/2021

Bài viết trình bày quy định của pháp luật về các nguyên tắc bảo trì nhà chung cư và kế hoạch bảo trì phần sở hữu chung nhà chung cư

Các quy định của pháp luật về hoạt động quản lý vận hành nhà chung cư là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/08/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật về hoạt động quản lý vận hành nhà chung cư

Các quy định về đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/08/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật về đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư

Các quy định về việc công khai thông tin và hợp đồng dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/08/2021

Bài viết trình bày về việc công khai thông tin về đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư và hợp đồng dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư

Giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư