Thành phần tham dự và việc biểu quyết tại hội nghị nhà chung cư được quy định như thế nào?

Pháp luật hiện hành quy định về thành phần tham dự và việc biểu quyết tại hội nghị nhà chung cư tại Điều 16, Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 02/2016/TT-BXD ngày 15/02/2016 của Bộ Xây dựng, và được sửa đổi tại Khoản 6, Điều 1, Thông tư 06/2019/TT-BXD ngày 31/10/2019 của Bộ Xây dựng, cụ thể như sau: 

1. Về thành phần tham dự hội nghị nhà chung cư 

a. Thành phần tham dự đối với nhà chung cư, cụm nhà chung cư có một chủ sở hữu 

Đối với nhà chung cư, cụm nhà chung cư có một chủ sở hữu thì thành phần tham dự hội nghị nhà chung cư bao gồm đại diện chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư và mời đại diện của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có nhà chung cư tham dự.

b. Thành phần tham dự đối với nhà chung cư, cụm nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu

Đối với nhà chung cư, cụm nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu thì thành phần tham dự hội nghị nhà chung cư được quy định như sau:

+ Trường hợp tổ chức hội nghị nhà chung cư lần đầu thì thành phần tham dự bao gồm đại diện chủ đầu tư, đại diện chủ sở hữu căn hộ đã nhận bàn giao, đại diện đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư (nếu có) và mời đại diện của Ủy ban nhân dân cấp xã;

+ Trường hợp tổ chức hội nghị nhà chung cư bất thường và hội nghị nhà chung cư thường niên thì thành phần tham dự bao gồm đại diện chủ sở hữu căn hộ đã nhận bàn giao, đại diện chủ đầu tư (nếu chủ đầu tư còn sở hữu diện tích trong nhà chung cư), đại diện đơn vị quản lý vận hành (nếu nhà chung cư phải thuê đơn vị quản lý vận hành) và mời đại diện của Ủy ban nhân dân cấp xã.

+ Mỗi chủ sở hữu căn hộ hoặc phần diện tích khác trong nhà chung cư chỉ được ủy quyền cho một người đang sử dụng căn hộ hoặc phần diện tích khác trong nhà chung cư đó tham dự hội nghị nhà chung cư

2. Các quy định về việc biểu quyết tại hội nghị nhà chung cư

+ Quyền biểu quyết tại hội nghị tòa nhà chung cư, cụm nhà chung cư được tính theo diện tích sở hữu riêng của chủ sở hữu căn hộ, chủ sở hữu phần diện tích khác trong nhà chung cư theo nguyên tắc 1 m2 diện tích sở hữu riêng tương đương với 01 phiếu biểu quyết.

+  Chủ sở hữu căn hộ hoặc chủ sở hữu phần diện tích khác trong nhà chung cư được ủy quyền cho chủ sở hữu khác trong nhà chung cư đó hoặc người đang sử dụng nhà chung cư đó tham dự họp và thay mặt chủ sở hữu biểu quyết tại hội nghị nhà chung cư.

Đối với các căn hộ thuộc sở hữu nhà nước (bao gồm cả đối với căn hộ chưa có người sử dụng và căn hộ đã có người sử dụng) thì cơ quan đại diện chủ sở hữu dự họp và thực hiện quyền biểu quyết. Trường hợp các căn hộ đang có người sử dụng mà cơ quan đại diện chủ sở hữu ủy quyền cho người sử dụng tham gia dự họp thì người sử dụng căn hộ tham dự họp và thực hiện biểu quyết tại hội nghị nhà chung cư đối với phần diện tích căn hộ đang sử dụng.

+ Mọi quyết định của hội nghị tòa nhà chung cư, cụm nhà chung cư được thông qua theo nguyên tắc đa số bằng hình thức biểu quyết hoặc bỏ phiếu; nội dung cuộc họp phải được lập thành biên bản, có chữ ký của các thành viên chủ trì và thư ký cuộc họp hội nghị nhà chung cư.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các quy định chung của pháp luật về thành lập, thành phần Ban quản trị nhà chung cư là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày các quy định chung của pháp luật về thành lập, thành phần Ban quản trị nhà chung cư

Hoạt động của Ban quản trị nhà chung cư được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày về các hoạt động của Ban quản trị nhà chung cư

Các nội dung trong Hội nghị chung cư lần đầu bao gồm những nội dung nào ?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày về các nội dung trong Hội nghị chung cư lần đầu

Các điều kiện đối với việc tổ chức Hội nghị nhà chung cư lần đầu được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày các điều kiện đối với việc tổ chức Hội nghị nhà chung cư lần đầu

Hội nghị chung cư thường niên được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày về hội nghị chung cư thường niên

Các quy định chung về Hội nghị nhà chung cư là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày các quy định chung về Hội nghị nhà chung cư

Hội nghị nhà chung cư bất thường được pháp luật hiện hành quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 06/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về hội nghị nhà chung cư bất thường

Các quy định cụ thể của pháp luật về quyền sở hữu và việc quản lý chỗ để xe của nhà chung cư là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 09/08/2021

Bài viết trình bày các quy định cụ thể của pháp luật về quyền sở hữu và việc quản lý chỗ để xe của nhà chung cư