Việc gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài được quy định như thế nào?

Điều 77, Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ, bổ sung tại Khoản 24, Điều 1, Nghị định 30/2021/NĐ-CP ngày 26/03/2021 của Chính phủ quy định về việc gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài như sau: 

1. Gia hạn thời hạn sở hữu đối với các cá nhân nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam 

Cụ thể, đối với các cá nhân nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì việc gia hạn được thực hiện như sau: 

+ Trước khi hết hạn sở hữu nhà ở 03 tháng, nếu chủ sở hữu có nhu cầu gia hạn thêm thì phải có đơn ghi rõ thời hạn đề nghị gia hạn thêm kèm theo bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đối với nhà ở và gửi cho Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có nhà ở đó xem xét, giải quyết;

+ Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được đơn đề nghị của chủ sở hữu, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét và có văn bản đồng ý gia hạn một lần thời hạn sở hữu nhà ở theo đề nghị của chủ sở hữu nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ khi hết hạn sở hữu nhà ở lần đầu ghi trên Giấy chứng nhận, trừ trường hợp tại mục 3.

+ Căn cứ văn bản đồng ý gia hạn của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm ghi gia hạn trên Giấy chứng nhận; cơ quan cấp Giấy chứng nhận phải sao một bản Giấy chứng nhận và chuyển cho Sở Xây dựng để theo dõi.

2. Gia hạn thời hạn sở hữu đối với các tổ chức nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam 

Căn cứ tại Khoản 2, Điều 77, Nghị định 99/2015/NĐ-CP, bổ sung tại Khoản 24, Điều 1, Nghị định 30/2021/NĐ-CP ngày 26/03/2021 của Chính phủ, trường hợp tổ chức nước ngoài sở hữu nhà ở có thời hạn theo quy định tại Điểm d Khoản 2 Điều 161 của Luật Nhà ở năm 2014 thì việc gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở được thực hiện như sau:

Xem thêm: Chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, cá nhân nước ngoài thì có các quyền gì?

Cá nhân, tổ chức nước ngoài khi đề nghị gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở được lựa chọn nộp bản sao và xuất trình bản gốc để đối chiếu hoặc nộp bản sao có công chứng hoặc chứng thực đối với giấy tờ

+ Trước khi hết hạn sở hữu nhà ở 03 tháng, nếu chủ sở hữu có nhu cầu gia hạn thêm thì phải có đơn ghi rõ thời hạn đề nghị gia hạn thêm kèm theo bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đối với nhà ở, Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư đã được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam gia hạn hoạt động và gửi cho Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có nhà ở đó xem xét, giải quyết;

+ Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được đơn đề nghị của chủ sở hữu, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét và có văn bản đồng ý gia hạn một lần thời hạn sở hữu nhà ở theo đề nghị của chủ sở hữu nhưng tối đa không quá thời hạn ghi trên Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư đã được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam gia hạn hoạt động;

+ Căn cứ văn bản đồng ý gia hạn của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm ghi gia hạn trên Giấy chứng nhận; cơ quan cấp Giấy chứng nhận phải sao một bản Giấy chứng nhận và chuyển cho Sở Xây dựng để theo dõi.

3. Xử lý trong trường hợp hết hạn sở hữu mà cá nhân, tổ chức bị buộc xuất cảnh hoặc buộc chấm dứt hoạt động tại Việt Nam

Trường hợp khi hết hạn sở hữu lần đầu mà cá nhân hoặc tổ chức nước ngoài bị cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam quyết định buộc xuất cảnh hoặc buộc chấm dứt hoạt động tại Việt Nam thì không được gia hạn thêm thời hạn sở hữu tại mục 1, mục 2.

Khi đó, nhà ở của đối tượng này được xử lý theo quy định tại Khoản 3 Điều 8 của Nghị định 99/2015/NĐ-CP về việc xử lý đối với trường hợp hết thời hạn sở hữu nhà ở.

Xem thêm: Trường hợp hết thời hạn sở hữu nhà ở thì xử lý như thế nào?

Luật Hoàng Anh

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các quy định về việc báo cáo tình hình sở hữu nhà ở tại Việt Nam và quản lý cá nhân nước ngoài thuê nhà ở như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày về việc báo cáo tình hình sở hữu nhà ở tại Việt Nam và quản lý cá nhân nước ngoài thuê nhà ở

Cách thức xác định số lượng nhà ở tại Việt Nam mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày về cách thức xác định số lượng nhà ở tại Việt Nam mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu

Số lượng nhà ở mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu tại Việt Nam là bao nhiêu?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày về số lượng nhà ở mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu tại Việt Nam

Các quy định của pháp luật về việc quản lý nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật về việc quản lý nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam

Nội dung quản lý nhà nước về nhà ở và việc xây dựng Chiến lược phát triển nhà ở quốc gia được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về nội dung quản lý nhà nước về nhà ở và việc xây dựng Chiến lược phát triển nhà ở quốc gia

Nghĩa vụ của các chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, cá nhân nước ngoài là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày về nghĩa vụ của các chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, cá nhân nước ngoài

Chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, cá nhân nước ngoài thì có các quyền gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 17/08/2021

Bài viết trình bày về các quyền của chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, cá nhân nước ngoài