Việc miễn, giảm tiền mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện theo nguyên tắc nào?

Tiền mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước bao gồm tiền sử dụng đất và tiền nhà. Pháp luật hiện hành quy định về nguyên tắc miễn, giảm tiền mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước tại Điều 66, Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ, cụ thể như sau: 

1. Nguyên tắc việc miễn, giảm tiền sử dụng đất khi bán nhà ở và chuyển quyền sử dụng đất gắn với nhà ở

Việc miễn, giảm tiền sử dụng đất khi bán nhà ở và chuyển quyền sử dụng đất gắn với nhà ở này phải bảo đảm 03 nguyên tắc sau đây:

a. Nguyên tắc thứ nhất 

Việc miễn, giảm tiền sử dụng đất khi bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước chỉ xét một lần cho người mua nhà ở; trường hợp một người được hưởng nhiều chế độ giảm thì chỉ áp dụng mức giảm cao nhất để tính. 

Trường hợp trong hộ gia đình có nhiều người đang thuê thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất thì được cộng các mức giảm của từng người nhưng tối đa không vượt quá số tiền sử dụng đất mà người mua nhà phải nộp;

b. Nguyên tắc thứ hai 

Không thực hiện việc miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với trường hợp quy định tại Điểm c và Điểm d Khoản 1 Điều 61, Khoản 1 và Khoản 3 Điều 71 của Nghị định 99/2015/NĐ-CP;

Cụ thể, đây là các trường hợp:

+ Trường hợp nhà ở hoặc nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng trong khoảng thời gian từ ngày 27 tháng 11 năm 1992 đến trước ngày 05 tháng 7 năm 1994;

+ Trường hợp nhà ở hoặc nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng trong khoảng thời gian từ ngày 05 tháng 7 năm 1994 đến trước ngày 19 tháng 01 năm 2007;

+ Trường hợp xây dựng nhà ở trên đất trống trong khuôn viên nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước mà phù hợp với quy hoạch xây dựng nhà ở, quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất ở và không có tranh chấp, khiếu kiện thì người đang sử dụng đất được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất; mức thu tiền sử dụng đất trong trường hợp này được tính bằng 100% giá đất ở theo bảng giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành có hiệu lực thi hành tại thời điểm thực hiện công nhận quyền sử dụng đất.

c. Nguyên tắc thứ ba 

Người đã được hưởng các chế độ miễn, giảm tiền sử dụng đất khi mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc đã được miễn, giảm tiền sử dụng đất khi được Nhà nước giao đất làm nhà ở hoặc đã được hỗ trợ cải thiện nhà ở bằng tiền trước ngày 10/12/2015 thì không được hưởng miễn, giảm tiền sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng đất gắn với mua nhà ở theo quy định của Nghị định 99/2015/NĐ-CP.

2. Nguyên tắc của việc giảm tiền nhà

Việc giảm tiền nhà phải bảo đảm 04 nguyên tắc sau đây:

a. Nguyên tắc thứ một 

Việc giảm tiền nhà không được tính trùng về thời gian, đối tượng.

Mỗi đối tượng chỉ được giảm một lần khi mua nhà ở đang thuê;

b. Nguyên tắc thứ hai 

Không thực hiện giảm tiền nhà đối với trường hợp quy định tại Điểm c, Điểm d Khoản 1 Điều 61 và Khoản 1 Điều 71 của Nghị định 99/2015/NĐ-CP.

Các trường hợp này bao gồm:

+ Trường hợp nhà ở hoặc nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng trong khoảng thời gian từ ngày 27 tháng 11 năm 1992 đến trước ngày 05 tháng 7 năm 1994;

+ Trường hợp nhà ở hoặc nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng trong khoảng thời gian từ ngày 05 tháng 7 năm 1994 đến trước ngày 19 tháng 01 năm 2007.

+ Trường hợp nhà ở có nhiều hộ ở mà Nhà nước đã bán hết phần diện tích nhà thuộc quyền sử dụng riêng cho các hộ nhưng chưa bán phần diện tích nhà ở và chuyển quyển sử dụng đất ở sử dụng chung trong khuôn viên của nhà ở đó, tổ chức hoặc hộ gia đình, cá nhân đang sở hữu toàn bộ diện tích nhà ở mà Nhà nước đã bán có nhu cầu mua toàn bộ phần diện tích sử dụng chung;

c. Nguyên tắc thứ ba 

Trong một hộ gia đình có nhiều thành viên có tên trong cùng hợp đồng thuê nhà hoặc cùng hộ khẩu thường trú tại địa chỉ nhà ở thuộc diện được giảm tiền mua nhà thì được cộng số tiền mua nhà ở được giảm của từng thành viên để tính tổng số tiền mua nhà ở được giảm của cả hộ gia đình nhưng mức tiền nhà được giảm không được vượt quá số tiền mua nhà phải nộp (không bao gồm tiền sử dụng đất) trong giá bán nhà;

d. Nguyên tắc thứ tư 

Số năm được tính, để giảm tiền nhà là số năm công tác thực tế trong các cơ quan, đơn vị thuộc khu vực nhà nước quản lý tính đến thời điểm ký hợp đồng mua nhà. Khi tính số năm công tác nếu có tháng lẻ từ sáu tháng trở xuống thì tính bằng nửa năm và trên sáu tháng thì tính tròn một năm.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Đối tượng, điều kiện được mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày các đối tượng, điều kiện được mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Điều kiện bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày về các điều kiện bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Thời điểm bố trí sử dụng nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được xác định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày về việc xác định thời điểm bố trí sử dụng nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Việc thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện theo trình tự, thủ tục nào? (P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày về thành phần hồ sơ và trình tự, thủ tục thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước trong trường hợp cụ thể

Việc thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện theo trình tự, thủ tục nào? (P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày về trình tự, thủ tục việc thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước trong một số trường hợp cụ thể

Việc miễn, giảm tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc miễn, giảm tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Phương pháp xác định giá trị còn lại và hệ số Điều chỉnh giá trị sử dụng khi thực hiện bán nhà ở cũ thuộc SHNN được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày về phương pháp xác định giá trị còn lại và hệ số Điều chỉnh giá trị sử dụng khi thực hiện bán nhà ở cũ thuộc SHNN

Giá bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày về giá bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước