Việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở tại cơ quan chuyên môn về xây dựng thực hiện theo quy trình nào?(P2)

Nếu như trong phần trước chúng tôi đã trùnh bày các quy định về trách nhiệm của cơ quan tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ thẩm định thiết kế xây dựng, thời hạn bổ sung hồ sơ thẩm định và tổ chức thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở tại cơ quan chuyên môn về xây dựng thì trong phần này chúng tôi sẽ tiếp tục trình bày về các vấn đề sau: 

Xem thêm : Việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở tại cơ quan chuyên môn về xây dựng thực hiện theo quy trình nào?(P1)

4. Các quy định về kết quả thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở tại cơ quan chuyên môn về xây dựng 

- Kết quả thẩm định phải có đánh giá, kết luận về việc đáp ứng yêu cầu đối với từng nội dung thẩm định theo quy định tại Điều 83a của Luật Xây dựng, các yêu cầu đối với người quyết định đầu tư, chủ đầu tư, cơ quan có thẩm quyền đối với dự án PPP. 

Xem thêm: Thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở của cơ quan chuyên môn về xây dựng được quy định ra sao?

- Kết quả thẩm định được gửi cho người đề nghị thẩm định để tổng hợp, đồng thời gửi đến cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng ở địa phương để theo dõi, quản lý.

- Đối với các thiết kế xây dựng đủ điều kiện phê duyệt và thuộc đối tượng được miễn giấy phép xây dựng trong trường hợp Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình, kết quả thẩm định phải bổ sung nội dung yêu cầu chủ đầu tư gửi hồ sơ, giấy tờ chứng minh việc đáp ứng điều kiện về cấp giấy phép xây dựng đến cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng ở địa phương kèm theo thông báo khởi công để theo dõi, quản lý.

Mẫu văn bản thông báo kết quả thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở thực hiện theo quy định tại Mẫu số 06 Phụ lục I Nghị định15/2021/NĐ-CP.

6. Việc đóng dấu, lưu trữ hồ sơ thẩm định tại cơ quan chuyên môn về xây dựng

Việc đóng dấu, lưu trữ hồ sơ thẩm định tại cơ quan chuyên môn về xây dựng được thực hiện theo quy định tại khoản 7 Điều 15 Nghị định 15/2021/NĐ-CP, cụ thể: 

a. Đóng dấu hồ sơ thẩm định tại cơ quan chuyên môn về xây dựng 

+ Hồ sơ trình thẩm định sau khi chỉnh sửa, hoàn thiện được cơ quan chuyên môn về xây dựng kiểm tra, đóng dấu xác nhận các nội dung đã được thẩm định trên các bản vẽ có liên quan của 01 bộ hồ sơ bản vẽ thiết kế xây dựng. 

Mẫu dấu thẩm định theo quy định tại Mẫu số 08 Phụ lục I Nghị định 15/2021/NĐ-CP.

Các bản vẽ đã đóng dấu thẩm định được giao lại cho Người đề nghị thẩm định; người đề nghị thẩm định có trách nhiệm lưu trữ theo quy định pháp luật về lưu trữ và đáp ứng kịp thời yêu cầu của cơ quan chuyên môn về xây dựng khi cần xem xét hồ sơ lưu trữ này. Người đề nghị thẩm định có trách nhiệm nộp bản chụp (định dạng .PDF) tài liệu Báo cáo nghiên cứu khả thi, thiết kế xây dựng đã đóng dấu thẩm định cho cơ quan chuyên môn về xây dựng;

b. Lưu trữ hồ sơ thẩm định tại cơ quan chuyên môn về xây dựng 

Khi kết thúc công tác thẩm định, cơ quan chuyên môn về xây dựng có trách nhiệm lưu trữ, bảo quản một số tài liệu gồm: Tờ trình thẩm định; các kết luận của tổ chức, cá nhân tham gia thẩm định; văn bản góp ý kiến của cơ quan, tổ chức có liên quan; thông báo kết quả thẩm định; các bản chụp tài liệu đã đóng dấu thẩm định. 

7. Thời gian thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở của cơ quan chuyên môn về xây dựng 

Thời gian thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở của cơ quan chuyên môn về xây dựng tính từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ như sau:

+ Không quá 40 ngày đối với công trình cấp I, cấp đặc biệt;

+ Không quá 30 ngày đối với công trình cấp II và cấp III;

+ Không quá 20 ngày đối với công trình còn lại.

Các quy định cụ thể về từng cấp công trình đối với từng loại công trình được pháp luật hiện hành quy định tại Phụ lục I, Phụ lục II, Phụ lục III, Thông tư 06/2021/TT-BXD ngày 30/06/2021 của Bộ Xây dựng. 

Xem thêm: 

Tổng hợp các bài viết về Luật Xây dựng

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Điều kiện cấp giấy phép xây dựng đối với công trình trong đô thị, công trình không theo tuyến ngoài đô thị và nhà ở riêng lẻ là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 24/09/2021

Bài viết trình bày về các điều kiện cấp giấy phép xây dựng đối với công trình trong đô thị công trình không theo tuyến ngoài đô thị và nhà ở riêng lẻ

Các quy định chung về cấp giấy phép xây dựng là gì?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 24/09/2021

Bài viết trình bày về đối tượng cấp giấy phép xây dựng, các loại giấy phép xây dựng, cấp Giấy phép xây dựng theo giai đoạn, cấp Giấy phép đối với dự án đầu tư xây dựng có nhiều công trình

Các quy định chung về cấp giấy phép xây dựng là gì?(P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 24/09/2021

Bài viết trình bày các quy định về trường hợp được cấp Giấy phép xây dựng

Chủ đầu tư, nhà thầu thiết kế xây dựng công trình có quyền và nghĩa vụ gì trong việc thiết kế xây dựng?

Hỏi đáp luật Đất đai 24/09/2021

Bài viết về quyền và nghĩa vụ chủ đầu tư, nhà thầu thiết kế xây dựng công trình trong việc thiết kế

Doanh nghiệp có được đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện tại nhà chung cư không?

Hỏi đáp luật Đất đai 24/09/2021

Bài viết trình bày về việc đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp tại nhà chung cư có mục đích

Hồ sơ công trình xây dựng, hồ sơ hoàn thành công trình xây dựng được lưu trữ như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 24/09/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc lưu trữ hồ sơ công trình xây dựng, hồ sơ hoàn thành công trình xây dựng

Việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở tại cơ quan chuyên môn về xây dựng thực hiện theo quy trình nào?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 24/09/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở tại cơ quan chuyên môn về xây dựng