Việc thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện theo trình tự, thủ tục nào? (P2)

Nếu như ở phần trước, chúng tôi đã trình bày về thành phần hồ sơ, trình tự, thủ tục thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước đối với trường hợp đang thực tế sử dụng, không có hợp đồng thuê nhà ở nhưng có quyết định, văn bản phân phối, bố trí nhà ở thì sang phần này, Luật Hoàng Anh sẽ tiếp tục trình bày về trình tự, thủ tục ký hợp đồng thuê nhà ở trong trường hợp khác và thời hạn giải quyết cho thuê nhà cũ thuộc sở hữu nhà nước được quy định tại Khoản 3,4,5, Điều 60, Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ, cụ thể như sau: 

3. Trình tự, thủ tục ký hợp đồng thuê nhà ở đối với trường hợp sử dụng nhà ở, nhưng không có tên trong hợp đồng thuê nhà, quyết định, văn bản phân phối, bố trí nhà ở 

Trong trường hợp này, trình tự, thủ tục ký hợp đồng thuê nhà ở được quy định như sau: 

+ Trường hợp người đang sử dụng nhà ở nhận chuyển quyền thuê nhà ở trước ngày 06 tháng 6 năm 2013 thì người đề nghị thuê nhà ở nộp 01 bộ hồ sơ tại đơn vị quản lý vận hành nhà ở hoặc tại cơ quan quản lý nhà ở (do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định). 

Sau khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm kiểm tra, nếu hồ sơ hợp lệ thì đăng tải 03 lần liên tục thông tin về nhà ở cho thuê trên báo của địa phương và trên Cổng thông tin điện tử của đơn vị mình; trường hợp cơ quan quản lý nhà ở tiếp nhận hồ sơ thì chuyển cho đơn vị quản lý vận hành nhà ở để thực hiện việc đăng tin.

Sau 30 ngày, kể từ ngày đăng tin lần cuối, nếu không có tranh chấp, khiếu kiện về nhà ở cho thuê thì đơn vị quản lý vận hành nhà ở ký hợp đồng với người thuê và báo cáo cơ quan quản lý nhà ở biết để theo dõi, quản lý; nếu có tranh chấp, khiếu kiện về nhà ở này thì chỉ thực hiện ký hợp đồng thuê sau khi đã giải quyết xong tranh chấp, khiếu kiện;

+ Trường hợp người đang sử dụng nhà ở là người nhận chuyển quyền thuê nhà ở từ ngày 06 tháng 6 năm 2013 thì người đề nghị thuê nhà ở nộp 01 bộ hồ sơ quy định tại Khoản 1 Điều này tại đơn vị quản lý vận hành nhà ở hoặc tại cơ quan quản lý nhà ở (do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định).

Trường hợp cơ quan quản lý nhà ở tiếp nhận hồ sơ thì cơ quan quản lý nhà ở có trách nhiệm kiểm tra, nếu nhà ở không có tranh chấp, khiếu kiện thì có văn bản đồng ý về việc chuyển nhượng quyền thuê và gửi văn bản này kèm theo bản sao hồ sơ đề nghị thuê nhà cho đơn vị quản lý vận hành nhà ở để thực hiện ký hợp đồng với người thuê;

Trường hợp đơn vị quản lý vận hành tiếp nhận hồ sơ thì đơn vị quản lý vận hành có trách nhiệm kiểm tra và báo cáo cơ quan quản lý nhà ở xem xét kiểm tra để có văn bản đồng ý việc chuyển nhượng quyền thuê trước khi thực hiện ký kết hợp đồng; trường hợp cơ quan quản lý nhà ở không đồng ý thì phải có văn bản trả lời rõ lý do cho người đề nghị thuê nhà ở biết.

4. Xử lý trong trường hợp diện tích nhà ở thực tế không đúng với diện tích ghi trên giấy tờ 

Các trường hợp ký kết hợp đồng thuê nhà ở mới hoặc ký gia hạn hợp đồng thuê mà diện tích nhà ở thực tế đang sử dụng không đúng với diện tích ghi trong giấy tờ phân phối, bố trí hoặc hợp đồng thuê nhà ở thì đơn vị quản lý vận hành ở có trách nhiệm kiểm tra và xác định lại diện tích nhà ở sử dụng hợp pháp trước khi thực hiện ký kết hợp đồng cho thuê nhà ở.

5. Thời hạn giải quyết cho thuê nhà cũ thuộc sở hữu nhà nước 

Căn cứ tại Khoản 5, Điều 60, Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2, Điều 1, Nghị định 30/2019/NĐ-CP ngày 28/03/2019 của Chính phủ, thời hạn giải quyết cho thuê nhà cũ thuộc sở hữu nhà nước được quy định như sau: 

Thời hạn giải quyết cho thuê nhà ở cũ là không quá 30 ngày, kể từ ngày cơ quan tiếp nhận hồ sơ đề nghị thuê nhà ở nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Thời hạn hợp đồng thuê nhà ở cũ là 05 năm, tính từ ngày ký kết hợp đồng thuê nhà ở, trừ trường hợp người thuê có nhu cầu thuê thời hạn ngắn hơn.

Khi hết thời hạn thuê nhà ở mà bên thuê vẫn đủ điều kiện thuê nhà ở và có nhu cầu tiếp tục thuê nhà ở đó thì được gia hạn hợp đồng thuê nhà ở bằng với thời hạn thuê nhà trước đó, trừ trường hợp bị thu hồi nhà ở.

Mẫu đơn đề nghị thuê nhà, hợp đồng thuê nhà ở cũ được quy định tại Điều 22, Phụ lục số 11, Phụ lục số 20, Thông tư 19/2015/TT-BXD ngày 30/06/2016 của Bộ Xây dựng.

Xem thêm:

Việc thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện theo trình tự, thủ tục nào? (P1) 

Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh 

 

 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các hành vi bị nghiêm cấm trong đấu giá tài sản?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Luật đấu giá tài sản năm 2016 đã đặt ra quy định các hành vi bị nghiêm cấm đối với đấu giá viên, tổ chức đấu giá tài sản, người có tài sản đấu giá, người tham gia đấu giá, người trúng đấu giá, cơ quan, tổ chức có liên quan.

Thế nào là tổ chức đấu giá tài sản? Quyền và nghĩa vụ của tổ chức đấu giá tài sản?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Tổ chức đấu giá tài sản bao gồm Trung tâm dịch vụ đấu giá tài sản và doanh nghiệp đấu giá tài sản

Quy định về việc hành nghề của đấu giá viên? Quyền và nghĩa vụ của đấu giá viên theo quy định của pháp luật?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Trên thực tế, đấu giá viên có quyền và nghĩa vụ như thế nào? Đấu giá viên có thể hành nghề theo hình thức nào?

Thủ tục cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá? Trường hợp nào không được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Luật Đấu giá tài sản năm 2016 đã quy định chặt chẽ hơn về Chứng chỉ hành nghề đấu giá nhằm nâng cao chất lượng đội ngũ đấu giá viên và tính chuyên nghiệp trong hoạt động hành nghề.

Thu hồi và cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá trong trường hợp nào?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Trong một số trường hợp, Chứng chỉ hành nghề đấu giá có thể bị thu hồi hoặc được cấp lại

Thủ tục cấp Thẻ đấu giá viên? Cấp lại và thu hồi Thẻ đấu giá viên trong trường hợp nào?

Hỏi đáp luật Dân Sự 03/08/2021

Người có Chứng chỉ hành nghề đấu giá được Sở Tư pháp cấp Thẻ đấu giá viên theo đề nghị của tổ chức đấu giá tài sản nơi người đó hành nghề

Thời điểm bố trí sử dụng nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được xác định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày về việc xác định thời điểm bố trí sử dụng nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Việc thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện theo trình tự, thủ tục nào? (P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày về thành phần hồ sơ và trình tự, thủ tục thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước trong trường hợp cụ thể