Vốn phục vụ cho phát triển nhà ở thương mại được quy định như thế nào? (P2)

Căn cứ tại Khoản 4, Điều 3, Luật Nhà ở năm 2014, nhà ở thương mại là nhà ở được đầu tư xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua theo cơ chế thị trường. Nếu như ở phần trước, chúng tôi đã trình bày về các nguồn vốn phục vụ cho phát triển nhà ở thương mại và một số quy định về việc ký hợp đồng huy động vốn cho phát triển nhà ở thương mại thì trong phần này, chúng tôi sẽ tiếp tục trình bày về việc ký hợp đồng huy động vốn trong một số trường hợp khác và trách nhiệm của tổ chức, cá nhân huy động vốn như sau: 

2.3. Trường hợp ký hợp đồng mua bán, thuê, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai mà thu tiền trả trước của người mua, thuê, thuê mua nhà ở

a. Điều kiện huy động vốn

Trường hợp này phải tuân thủ các điều kiện và hình thức mua, thuê, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản.

Cụ thể, theo quy định tại Khoản 1, Điều 55, Luật kinh doanh bất động sản năm 2014, điều kiện của bất động sản hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh đó là có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.

b. Thực hiện việc huy động vốn

Chủ đầu tư phải có văn bản gửi Sở Xây dựng nơi có nhà ở kèm theo giấy tờ chứng minh nhà ở có đủ điều kiện được bán, cho thuê mua theo quy định tại Khoản 1 Điều 55 của Luật Kinh doanh bất động sản.

Trường hợp có thế chấp dự án đầu tư xây dựng hoặc thế chấp nhà ở sẽ bán, cho thuê mua thì chủ đầu tư phải gửi kèm theo giấy tờ chứng minh đã giải chấp hoặc biên bản thống nhất của bên mua, bên thuê mua nhà ở và bên nhận thế chấp về việc không phải giải chấp và được mua bán, thuê mua nhà ở đó; trường hợp không có thế chấp dự án hoặc thế chấp nhà ở sẽ bán, cho thuê mua thì chủ đầu tư phải ghi rõ cam kết chịu trách nhiệm trong văn bản gửi Sở Xây dựng.

Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị của chủ đầu tư, Sở Xây dựng phải kiểm tra hồ sơ; nếu hồ sơ có đủ giấy tờ theo quy định tại điểm này thì Sở Xây dựng phải có văn bản thông báo nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua gửi chủ đầu tư; nếu hồ sơ chưa có đủ giấy tờ theo quy định thì phải có văn bản nêu rõ lý do. 

Trường hợp chủ đầu tư đã gửi hồ sơ nhưng quá thời hạn quy định tại điểm này mà Sở Xây dựng không có văn bản thông báo và nhà ở đó đã đủ điều kiện được bán, cho thuê mua thì chủ đầu tư được quyền ký hợp đồng mua bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai nhưng phải chịu trách nhiệm về việc bán, cho thuê mua nhà ở này; Sở Xây dựng phải chịu trách nhiệm về việc thông báo hoặc không có văn bản thông báo nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua sau khi nhận được hồ sơ đề nghị của chủ đầu tư.

Trường hợp sau khi Sở Xây dựng có văn bản thông báo nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua nhưng chủ đầu tư không bán, cho thuê mua mà thực hiện thế chấp nhà ở này thì việc bán, cho thuê mua nhà ở này sau khi thế chấp chỉ được thực hiện khi có đủ điều kiện và có văn bản thông báo của Sở Xây dựng.

2.4. Trường hợp vay vốn của tổ chức tín dụng tổ chức tài chính hoặc phát hành trái phiếu để huy động vốn

Trường hợp vay vốn của tổ chức tín dụng, tổ chức tài chính hoặc phát hành trái phiếu để huy động số vốn còn thiếu phục vụ cho việc xây dựng nhà ở thì phải đáp ứng các điều kiện theo thỏa thuận trong hợp đồng vay vốn hoặc theo quy định về phát hành trái phiếu.

Nghị định 153/2020/NĐ-CP ngày 31/12/2020 của Chính phủ quy định về việc chào bán, giao dịch trái phiếu doanh nghiệp riêng lẻ tại thị trường trong nước và chào bán trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế. 

3. Trách nhiệm của tổ chức, cá nhân huy động vốn 

Tổ chức, cá nhân huy động vốn phải sử dụng nguồn vốn đã huy động vào đúng mục đích xây dựng nhà ở tại dự án đó; nghiêm cấm chủ đầu tư huy động vượt quá số tiền mua, thuê mua nhà ở được ứng trước của khách hàng theo quy định của pháp luật.

Trường hợp sử dụng sai mục đích nguồn vốn huy động hoặc chiếm dụng vốn đã huy động hoặc huy động vượt quá số tiền mua, thuê mua nhà ở ứng trước của khách hàng thì phải hoàn lại số tiền đã huy động sai quy định, phải bồi thường (nếu gây thiệt hại) và bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh 

 

 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các loại nhà ở thuộc sở hữu nhà nước là gì và việc quản lý, sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày các loại nhà ở thuộc sở hữu nhà nước và việc quản lý, sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

Đối tượng và các điều kiện được thuê, thuê mua, mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày về đối tượng và các điều kiện được thuê, thuê mua, mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

Cơ quan quản lý nhà ở công vụ là cơ quan nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày các quy định về cơ quan quản lý nhà ở công vụ theo quy định của pháp luật hiện hành

Đơn vị quản lý vận hành nhà ở công vụ là đơn vị nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày các quy định về đơn vị quản lý vận hành nhà ở công vụ

Cơ quan, đơn vị nào quản lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước?

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày quy định của pháp luật về cơ quan đơn vị quản lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

Các quy định cụ thể về việc huy động vốn cho phát triển nhà ở thương mại là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày các quy định cụ thể về việc huy động vốn cho phát triển nhà ở thương mại

Nội dung quản lý và sử dụng nhà ở là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày về nội dung quản lý và sử dụng nhà ở

Vốn phục vụ cho phát triển nhà ở thương mại được quy định như thế nào? (P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 28/07/2021

Bài viết trình bày các quy định về nguồn vốn và ký hợp đồng huy động vốn trong một số trường hợp