Xác định và thông báo tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao như thế nào?

Việc xác định và thông báo tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao được quy định tại Điều 15, Nghị định 35/2017/NĐ-CP ngày 03/04/2017 của Chính phủ như sau: 

1. Thời điểm xác định nghĩa vụ tài chính 

Nghĩa vụ tài chính về tiền thuê đất của người thuê đất được xác định tại thời điểm có quyết định cho thuê đất của Ban quản lý Khu công nghệ cao. 

Trường hợp đã sử dụng đất trước ngày 20/06/2017 nhưng chưa có quyết định cho thuê đất thì nghĩa vụ tài chính về tiền thuê đất của người thuê đất được tính từ ngày nhận bàn giao đất trên thực địa.

2. Cơ quan xác định số tiền thuê đất và ban hành thông báo tiền thuê đất 

Ban quản lý Khu công nghệ cao xác định số tiền thuê đất đối với từng dự án và ban hành thông báo tiền thuê đất cho người thuê đất phải nộp. Đồng thời, gửi Thông báo đến Văn phòng đăng ký đất đai.

3. Xác định tiền thuê đất trong trường hợp chuyển từ thuê đất trả tiền hàng năm sang thuê đất trả tiền một lần 

Khi chuyển từ thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm sang thuê đất trả tiền một lần cho cả thời gian thuê thì số tiền thuê đất phải nộp được xác định theo quy định tại Điều 9 Nghị định 35/2017/NĐ-CP ngày 03/04/2017 của Chính phủ. Cụ thể: 

+ Người sử dụng đất đang thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm khi chuyển sang thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê thì phải nộp tiền thuê đất cho thời gian thuê đất còn lại. Đơn giá thuê đất trả một lần của thời hạn sử dụng đất còn lại được xác định tại thời điểm có quyết định cho phép chuyển sang thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho thời gian thuê và xác định theo quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định 35/2017/NĐ-CP.

Xem thêm:

Xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế thông qua đấu giá như thế nào?

Xác định tiền thuê đất trong khu kinh tế không thông qua đấu giá khi được cho thuê đất trả tiền một lần là gì?

+ Người sử dụng đất đang thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm nhưng đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính cho một số năm do được khấu trừ tiền bồi thường, giải phóng mặt bằng đã ứng trước vào tiền thuê đất theo quy định của pháp luật, khi chuyển sang thuê đất trả tiền một lần cho cả thời gian thuê thì tiền bồi thường, giải phóng mặt bằng còn lại tương ứng với thời gian đã thực hiện quy đổi chưa được trừ hết tiếp tục được trừ vào thời gian để xác định số tiền thuê đất phải nộp một lần cho thời gian thuê đất còn lại theo quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định 35/2017/NĐ-CP.

4. Xử lý trong trường hợp được Nhà nước cho thuê đất trong Khu công nghệ cao nhưng không đưa đất vào sử dụng hoặc sử dụng chậm tiến độ so với tiến độ ghi trong dự án 

Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất trong Khu công nghệ cao nhưng không đưa đất vào sử dụng hoặc chậm tiến độ sử dụng đất so với tiến độ ghi trong dự án đầu tư thì người thuê đất phải nộp cho Nhà nước khoản tiền bằng với mức thu tiền thuê đất hàng năm đối với thời gian chậm tiến độ và được xác định theo quy định tại Điều 10 Nghị định 35/2017/NĐ-CP.

Điều 10, Nghị định 35/2017/NĐ-CP quy định về việc xử lý nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp chậm đưa đất vào sử dụng như sau: 

+ Trường hợp được Nhà nước giao đất, cho thuê đất trong Khu kinh tế nhưng không đưa đất vào sử dụng hoặc chậm tiến độ sử dụng đất so với tiến độ ghi trong dự án đầu tư thì người được giao đất, cho thuê đất phải nộp cho Nhà nước khoản tiền bằng với mức thu tiền thuê đất hàng năm đối với thời gian chậm tiến độ. Đối với trường hợp được Nhà nước cho thuê đất thì khoản tiền phải nộp cho Nhà nước được tính bằng với tiền thuê đất hàng năm cho khoảng thời gian từ khi được Nhà nước cho thuê đất đến thời điểm chính thức có quyết định thu hồi đất sau khi trừ đi thời gian xây dựng cơ bản được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định khi được cho thuê đất. Thời gian xây dựng cơ bản được trừ tối đa không quá 03 năm đối với trường hợp được Nhà nước cho thuê đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 và không quá 02 năm đối với trường hợp được Nhà nước cho thuê đất kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2014 trở về sau.

+ Đơn giá thuê đất để xác định số tiền phải nộp theo quy định trên được xác định trên cơ sở giá đất tại Bảng giá đất, hệ số điều chỉnh giá đất, tỷ lệ phần trăm (%) tính đơn giá thuê đất do cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành áp dụng trong Khu kinh tế.

Luật Hoàng Anh 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các nguyên tắc miễn, giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 22/07/2021

Bài viết trình bày về các nguyên tắc miễn, giảm tiền thuê đất trong khu công nghệ cao

Hội đồng đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp đặc biệt là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 22/07/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật về Hội đồng đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp đặc biệt

Miễn, giảm tiền thuê đất trong Khu công nghệ cao như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 22/07/2021

Bài viết trình bày về việc miễn, giảm tiền thuê đất trong khu công nghệ cao

Nguyên tắc đấu giá quyền sử dụng đất là gì? Các trường hợp đấu giá và không đấu giá quyền sử dụng đất là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 22/07/2021

Bài viết trình bày về các nguyên tắc đấu giá quyền sử dụng đất và các trường hợp đấu giá và không đấu giá quyền sử dụng đất

Quỹ đất được sử dụng để bán đấu giá quyền sử dụng đất là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 22/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định quỹ đất được sử dụng để bán đấu giá quyền sử dụng đất

Quyết định đấu giá quyền sử dụng đất và xác định phê duyệt giá khởi điểm của thửa đất đấu giá là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 22/07/2021

Bài viết trình bày về quyết định đấu giá quyền sử dụng đất và xác định phê duyệt giá khởi điểm của thửa đất đấu giá