Đăng ký thành viên giao dịch trên thị trường chứng khoán phái sinh?

Theo Khoản 7 Điều 3 Nghị định 158/2020/NĐ-CP quy định về khái niệm thành viên giao dịch chứng khoán như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

7. Thành viên giao dịch chứng khoán phái sinh (sau đây gọi tắt là thành viên giao dịch) là công ty chứng khoán được Sở giao dịch chứng khoán chấp thuận trở thành thành viên giao dịch chứng khoán phái sinh.”

Như vậy, chỉ có Công ty chứng khoán khi được Sở giao dịch chứng khoán chấp thuận sẽ trở thành thành viên giao dịch chứng khoán phái sinh

1. Điều kiện đăng ký thành viên giao của Công ty chứng khoán trên thị trường chứng khoán phái sinh

Theo Khoản 1 Điều 22 Nghị định 158/2020/NĐ-CP quy định Công ty chứng khoán đăng ký làm thành viên giao dịch trên Sở giao dịch chứng khoán phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Là công ty chứng khoán được thực hiện hoạt động môi giới chứng khoán phái sinh;

- Đáp ứng yêu cầu của Sở giao dịch chứng khoán về hạ tầng công nghệ thông tin và quy trình nghiệp vụ cho giao dịch chứng khoán phái sinh;

- Có hợp đồng ủy thác bù trừ, thanh toán với thành viên bù trừ chung trong trường hợp đăng ký làm thành viên không bù trừ.

2. Hồ sơ đăng ký thành viên giao dịch trên thị trường chứng khoán phái sinh

Theo Khoản 2 Điều 22 Nghị định 158/2020/NĐ-CP quy định hồ sơ đăng ký thành viên giao dịch của công ty chứng khoán bao gồm:

- Giấy đăng ký thành viên giao dịch trên thị trường chứng khoán phái sinh theo Mẫu số 06 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này;

- Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh chứng khoán phái sinh do Ủy ban Chứng khoán Nhà nước cấp;

- Bản thuyết minh về hạ tầng công nghệ thông tin và quy trình nghiệp vụ theo hướng dẫn của Sở giao dịch chứng khoán;

- Hợp đồng ủy thác bù trừ, thanh toán với thành viên bù trừ chung trong trường hợp đăng ký làm thành viên không bù trừ.

Hồ sơ đăng ký thành viên giao dịch được lập thành 01 bộ gốc. Trường hợp tài liệu trong hồ sơ là bản sao thì phải là bản sao từ sổ gốc hoặc được chứng thực. Hồ sơ này gửi đến Sở giao dịch chứng khoán theo hình thức trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện.

3. Trình tự, thủ tục đăng ký thành viên giao dịch trên thị trường chứng khoán phái sinh.

Theo Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6 Điều 22 Nghị định 158/2020/NĐ-CP quy định trình tự, thủ tục đăng ký thành viên giao dịch trên thị trường chứng khoán phái sinh như sau:

- Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký thành viên giao dịch:

+ Trường hợp hồ sơ đầy đủ, hợp lệ, Sở giao dịch chứng khoán có văn bản yêu cầu tổ chức đăng ký thành viên giao dịch hoàn thiện cơ sở vật chất, cài đặt hệ thống, kết nối các phần mềm truyền nhận dữ liệu giao dịch, thử nghiệm giao dịch và các công việc triển khai giao dịch khác;

+ Trường hợp hồ sơ không đầy đủ, hợp lệ, Sở giao dịch chứng khoán có văn bản yêu cầu tổ chức đăng ký thành viên giao dịch sửa đổi, bổ sung.

- Trong vòng 05 ngày làm việc kể từ ngày công ty chứng khoán hoàn tất các công việc chuẩn bị triển khai giao dịch, Sở giao dịch chứng khoán ra Quyết định chấp thuận tư cách thành viên giao dịch và công bố thông tin về thành viên mới trên phương tiện công bố thông tin của Sở giao dịch chứng khoán.

- Sở giao dịch chứng khoán từ chối chấp thuận tư cách thành viên giao dịch trong các trường hợp sau:

+ Tổ chức đăng ký thành viên không đáp ứng được các điều kiện làm thành viên giao dịch;

+ Hồ sơ đăng ký làm thành viên có tài liệu giả mạo hoặc có thông tin sai sự thật;

+ Công ty chứng khoán không hoàn thiện thủ tục để được cấp quyết định chấp thuận tư cách thành viên giao dịch trong vòng 90 ngày kể từ ngày Sở giao dịch chứng khoán có văn bản gửi công ty chứng khoán theo quy định.

Sở giao dịch chứng khoán có văn bản gửi công ty chứng khoán đăng ký làm thành viên nêu rõ lý do từ chối và thực hiện công bố thông tin trên phương tiện công bố thông tin của Sở giao dịch chứng khoán.

Lưu ý:

Thành viên giao dịch phải triển khai hoạt động giao dịch trên hệ thống Giao dịch chứng khoán phái sinh tại Sở giao dịch chứng khoán trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày được chấp thuận tư cách thành viên.

Việc đình chỉ hoạt động giao dịch của thành viên giao dịch, chấm dứt, hủy bỏ tư cách thành viên giao dịch, các hình thức xử lý vi phạm của thành viên giao dịch và các hoạt động khác liên quan đến thành viên giao dịch thực hiện theo quy định của Bộ trưởng Bộ Tài chính và quy chế của Sở giao dịch chứng khoán.

Công ty chứng khoán chỉ được đăng ký lại làm thành viên giao dịch sau 02 năm kể từ ngày hủy bỏ tư cách thành viên tự nguyện hoặc 03 năm kể từ ngày hủy bỏ tư cách thành viên bắt buộc.

Xem thêm: Tổng hơp các bài viết về Luật chứng khoán

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Quy định về quỹ bù trừ trên thị trường chứng khoán phái sinh?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Quy định về quỹ bù trừ trên thị trường chứng khoán phái sinh theo Điều 16 Thông tư 58/2021/TT-BTC.

Hợp đồng tương lai chỉ số chứng khoán là gì?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Khái niệm và đặc điểm hợp đồng tương lai chỉ số chứng khoán

Vị thế chứng khoán phái sinh là gì?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Khái niệm vị thế chứng khoán phái sinh theo Khoản 2 Điều 3 Nghị định 158/2020/NĐ-CP

Quy định về đầu tư chứng khoán phái sinh trên thị trường chứng khoán phái sinh?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Quy định về đầu tư chứng khoán phái sinh trên thị trường chứng khoán phái sinh theo quy định tại Điều 16 Nghị định 158/2020/NĐ-CP

Quy định về đăng ký thành viên giao dịch đặc biệt trên thị trường chứng khoán phái sinh?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Quy định về đăng ký thành viên giao dịch đặc biệt trên thị trường chứng khoán phái sinh: Khái niệm, điều kiện và hồ sở thủ tục đăng ký thành viên giao dịch đặc biệt.

Quy định về đăng ký thành viên tạo lập thị trường trên thị trường chứng khoán phái sinh?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Quy định về đăng ký thành viên tạo lập thị trường trên thị trường chứng khoán phái sinh gồm: Khái niệm Thành viên tạo lập thị trường , hồ sở thủ tục đăng ký thành viên tạo lập thị trường

Quy định về đăng ký thành viên bù trừ trên thị trường chứng khoán phái sinh?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Quy định về đăng ký thành viên bù trừ trên thị trường chứng khoán phái sinh: khái niệm Thành viên bù trừ chứng khoán phái sinh, điều kiện, hồ sơ thủ tục đăng ký làm thành viên bù trừ

Hoạt động niêm yết chứng khoán phái sinh trên thị trường giao dịch chứng khoán phái sinh?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Hoạt động niêm yết chứng khoán phái sinh trên thị trường giao dịch chứng khoán phái sinh được quy định tại Điều 15 Nghị định 158/2020/NĐ-CP