Một người có thể làm Giám đốc nhiều công ty không?

Trong các loại hình doanh nghiệp hầu hết đều có chức danh Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc. Nhưng một người có thể làm Giám đốc cho nhiều công ty không?

Pháp luật doanh nghiệp có quy định tiêu chuẩn làm Giám đốc trong các loại hình công ty là như nhau, cụ thể:

- Không thuộc đối tượng không được phép thành lập, quản lý doanh nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều 17 của Luật Doanh nghiệp 2020.

- Có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm trong quản trị kinh doanh của công ty và điều kiện khác do Điều lệ công ty quy định.

- Đối với doanh nghiệp nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần có quyền biểu quyết, Giám đốc không phải là người có quan hệ gia đình của người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan đại diện chủ sở hữu; thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty; Phó Tổng giám đốc, Phó giám đốc và Kế toán trưởng của công ty; Kiểm soát viên công ty và Chưa từng bị cách chức Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, Phó giám đốc hoặc Phó Tổng giám đốc tại công ty hoặc ở doanh nghiệp nhà nước khác.

Như vậy, khi đáp ứng các điều kiện trên, một người có thể trở thành Giám đốc. Pháp luật cũng không có quy định cấm một người làm Giám đốc tại nhiều công ty. Tuy nhiên, chỉ có một số trường hợp đặc biệt, một người không được làm Giám đốc tại nhiều công ty, đó là Giám đốc của doanh nghiệp nhà nước không được kiêm Giám đốc, Tổng Giám đốc của doanh nghiệp khác (khoản 5 Điều 101 Luật Doanh nghiệp 2020).

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Doanh nghiệp

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Cổ đông có quyền yêu cầu công ty mua lại cổ phần không?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 16/07/2021

Bài viết này trình bày về quyền mua lại cổ phần của cổ đông.

Cổ đông phổ thông công ty cổ phần có những quyền gì?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 16/07/2021

Bài viết này trình bày về quyền của cổ đông phổ thông công ty cổ phần.

Cổ đông sở hữu cổ phần ưu đãi có những quyền gì?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 16/07/2021

Bài viết này trình bày về quyền của cổ đông sở hữu cổ phần ưu đãi.

Công ty cổ phần là gì?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 16/07/2021

Bài viết này trình bày về đặc điểm của công ty cổ phần.

Các loại cổ phần trong công ty cổ phần?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 16/07/2021

Bài viết này trình bày về các loại cổ phần trong công ty cổ phần.

Cổ đông công ty cổ phần của nghĩa vụ gì?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 16/07/2021

Bài viết này trình bày về nghĩa vụ của cổ đông công ty cổ phần.

Công ty hợp danh là gì?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 16/07/2021

Bài viết này trình bày về đặc điểm của công ty hợp danh.