Quy định về đầu tư chứng khoán phái sinh trên thị trường chứng khoán phái sinh?

Theo quy định của pháp luật chứng khoán thì tổ chức, cá nhân được tự do đầu tư vào các chứng khoán phái sinh trên thị trường chứng khoán phái sinh, tuy nhiên, trong quá trình đầu tư chứng khoán phái sinh, kinh doanh chứng khoán phái sinh, tổ chức, cá nhân không được thực hiện các hành vi bị cấm theo quy định của pháp luật về chứng khoán và thị trường chứng khoán.

Theo Điều 16 Nghị định 158/2020/NĐ-CP quy định tổ chức, cá nhân được đầu tư vào các chứng khoán phái sinh trên thị trường chứng khoán phải sinh, trừ trường hợp bị cơ quan có thẩm quyền cấm thực hiện các hoạt động về chứng khoán và thị trường chứng khoán có thời hạn hoặc vĩnh viễn do vi phạm trong hoạt động về chứng khoán và thị trường chứng khoán và các trường hợp đầu tư có điều kiện cụ thể sau đây:

- Công ty chứng khoán chỉ được đầu tư chứng khoán phái sinh sau khi được Ủy ban Chứng khoán Nhà nước cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh chứng khoán phái sinh cho phép thực hiện hoạt động tự doanh chứng khoán phái sinh;

- Công ty quản lý quỹ chỉ được đầu tư chứng khoán phái sinh nhằm mục đích phòng ngừa rủi ro cho danh mục chứng khoán đang nắm giữ đối với nguồn vốn ủy thác từ hoạt động quản lý danh mục đầu tư; công ty quản lý quỹ chỉ được đầu tư chứng khoán phái sinh nhằm mục đích phòng ngừa rủi ro theo quy định của pháp luật về quỹ đầu tư chứng khoán đối với nguồn vốn của quỹ đầu tư chứng khoán, công ty đầu tư chứng khoán. Công ty quản lý quỹ không được đầu tư chứng khoán phái sinh từ nguồn vốn của mình, nguồn vốn vay và các nguồn vốn huy động hợp pháp khác;

- Tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài chỉ được đầu tư chứng khoán phái sinh sau khi được Ngân hàng Nhà nước chấp thuận bằng văn bản;

- Doanh nghiệp bảo hiểm, chi nhánh doanh nghiệp bảo hiểm nước ngoài chỉ được đầu tư chứng khoán phái sinh theo quy định của pháp luật về kinh doanh bảo hiểm;

- Tập đoàn kinh tế nhà nước, tổng công ty nhà nước, doanh nghiệp nhà nước chỉ được đầu tư chứng khoán phái sinh sau khi đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép thực hiện theo quy định của pháp luật về quản lý, sử dụng vốn nhà nước vào hoạt động sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp.

Trong quá trình đầu tư chứng khoán phái sinh, kinh doanh chứng khoán phái sinh, tổ chức, cá nhân tự chịu trách nhiệm về rủi ro và phải tuân thủ quy định pháp luật, không được thực hiện các hành vi bị cấm theo quy định của pháp luật về chứng khoán và thị trường chứng khoán.

Việc đầu tư, giao dịch chứng khoán phái sinh niêm yết thực hiện theo quy định tại Nghị định này. Đối với các chứng khoán phái sinh không niêm yết, trước và sau khi giao kết, thực hiện hợp đồng, nhà đầu tư phải thông báo bằng văn bản cho Tổng công ty lưu ký và bù trừ chứng khoán Việt Nam. Việc giao dịch, bù trừ thanh toán chứng khoán phái sinh không niêm yết thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật chứng khoán.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Chương trình thưởng cổ phiếu ở nước ngoài tại Việt Nam?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 28/09/2021

Chương trình thưởng cổ phiếu ở nước ngoài tại Việt Nam, thực trạng, hạn chế của chương trình thưởng cổ phiếu cho Người lao động tại các Doanh nghiệp và kiến nghị giải quyết

Nguyên tắc bù trừ, thanh toán của Tổng công ty lưu ký và bù trừ chứng khoán Việt Nam?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Nguyên tắc bù trừ, thanh toán của Tổng công ty lưu ký và bù trừ chứng khoán Việt Nam được quy định tại Điều 11 Thông tư số 58/2021/TT-BTC

Nguyên tắc bù trừ, thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

hai nguyên tắc bù trừ, thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh: trách nhiệm phòng ngừa rủi do và quản lý tài khoản, tài sản ký quỹ của Nhà đầu tư.

Nguyên tắc thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh cho nhà đầu tư?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Nguyên tắc thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh cho nhà đầu tư được quy định tại Điều 9 Thông tư 58/2021/TT-BTC

Xử lý trường hợp mất khả năng thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Xử lý trường hợp mất khả năng thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh thwo quy định tại Điều 15 Thông tư 58/2021/TT-BTC

Quy định về quỹ bù trừ trên thị trường chứng khoán phái sinh?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Quy định về quỹ bù trừ trên thị trường chứng khoán phái sinh theo Điều 16 Thông tư 58/2021/TT-BTC.

Hợp đồng tương lai chỉ số chứng khoán là gì?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Khái niệm và đặc điểm hợp đồng tương lai chỉ số chứng khoán

Vị thế chứng khoán phái sinh là gì?

Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 30/09/2021

Khái niệm vị thế chứng khoán phái sinh theo Khoản 2 Điều 3 Nghị định 158/2020/NĐ-CP