Điều kiện khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu phải thanh toán qua ngân hàng là gì?

Mỗi đối tượng sẽ cần có điều kiện nhất định để được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào. Trong bài viết này, Luật Hoàng Anh sẽ trình bày về điều kiện khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu phải thanh toán qua ngân hàng.

1. Điều kiện khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào đối với hàng hóa, dịch vụ phải thanh toán qua ngân hàng

Thứ nhất, thanh toán qua ngân hàng theo Điểm a Khoản 3 Điều 16 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 được hiểu là:

“ Điều 16

3. a) Thanh toán qua ngân hàng là việc chuyển tiền từ tài khoản của bên nhập khẩu sang tài khoản mang tên bên xuất khẩu mở tại ngân hàng theo các hình thức thanh toán phù hợp với thỏa thuận trong hợp đồng và quy định của ngân hàng. Chứng từ thanh toán tiền là giấy báo Có của ngân hàng bên xuất khẩu về số tiền đã nhận được từ tài khoản của ngân hàng bên nhập khẩu.”

Xem thêm: Các trường hợp thanh toán khác được coi là thanh toán qua ngân hàng

Thứ hai, điều kiện để được khấu trừ thuế, hoàn thuế giá trị gia tăng là:

+ Trường hợp thanh toán chậm trả, phải có thỏa thuận ghi trong hợp đồng xuất khẩu, đến thời hạn thanh toán cơ sở kinh doanh phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

+ Trường hợp ủy thác xuất khẩu thì phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng của phía nước ngoài cho bên nhận ủy thác và bên nhận ủy thác phải thanh toán tiền hàng xuất khẩu qua ngân hàng cho bên ủy thác.

+ Trường hợp bên nước ngoài thanh toán trực tiếp cho bên ủy thác xuất khẩu thì bên ủy thác phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng và việc thanh toán như trên phải được quy định trong hợp đồng.

2. Các trường hợp Chính phủ quy định khấu trừ thuế giá trị gia tăng đối với thanh tra hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu

Căn cứ vào Điểm c Khoản 3 Điều 16 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013, có 06 trường hợp mà chính phủ quy định khấu trừ thuế giá trị gia tăng đối với thanh tra hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu

- Trường hợp xuất khẩu lao động mà cơ sở kinh doanh xuất khẩu lao động thu tiền trực tiếp của người lao động thì phải có chứng từ thu tiền của người lao động.

- Trường hợp cơ sở kinh doanh xuất khẩu hàng hóa để bán tại hội chợ, triển lãm ở nước ngoài, nếu thu và chuyển về nước bằng tiền mặt ngoại tệ tại nước tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại, thì cơ sở kinh doanh phải có chứng từ kê khai với cơ quan Hải quan về tiền ngoại tệ thu được do bán hàng hóa chuyển về nước và chứng từ nộp tiền vào ngân hàng tại Việt Nam.

- Trường hợp xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ để trả nợ nước ngoài cho Chính phủ thì phải có xác nhận của ngân hàng ngoại thương về lô hàng xuất khẩu đã được phía nước ngoài chấp nhận trừ nợ, hoặc xác nhận bộ chứng từ đã được gửi cho phía nước ngoài để trừ nợ.

Chứng từ thanh toán thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

- Trường hợp hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu thanh toán bằng hàng là trường hợp xuất khẩu hàng hóa kể cả gia công hàng hóa xuất khẩu, dịch vụ cho tổ chức, cá nhân nước ngoài (gọi tắt là phía nước ngoài) nhưng việc thanh toán giữa doanh nghiệp Việt Nam và phía nước ngoài bằng hình thức bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu, tiền công gia công hàng hóa xuất khẩu với giá trị hàng hóa, dịch vụ mua của phía nước ngoài.

- Trường hợp xuất khẩu hàng hóa sang các nước có chung biên giới theo quy định của Thủ tướng Chính phủ về việc quản lý hoạt động thương mại biên giới với các nước có chung biên giới thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Tài chính và Ngân hàng Nhà nước.

- Một số trường hợp hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu có hình thức thanh toán khác theo quy định của pháp luật có liên quan.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp khấu trừ thuế như thế nào?

Hỏi đáp Thuế 30/07/2021

Trình bày quy định về xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp khấu trừ thuế.

Có những trường hợp thanh toán không dùng tiền mặt khác để khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Nêu các trường hợp thanh toán không dùng tiền mặt để khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

Điều kiện khấu trừ thuế, hoàn thuế đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Trình bày các điều kiện khấu trừ thuế, hoàn thuế đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu.

Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào trong một số trường hợp cụ thể là gì?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào trong trường hợp cụ thể đối với doanh nghiệp, tổ chức.

Quy định thế nào về khấu trừ thuế giá trị gia của hàng hóa, dịch vụ sử dụng đồng thời cho trường hợp chịu thuế và không chịu thuế giá trị gia tăng?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Trình bày quy định về khấu trừ thuế giá trị gia của hàng hóa, dịch vụ sử dụng đồng thời cho trường hợp chịu thuế và không chịu thuế giá trị gia tăng.

Các trường hợp thanh toán khác cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Trình bày về 05 trường hợp thanh toán được coi là thanh toán qua ngân hàng.

Nộp thuế giá trị gia tăng ở đâu?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Nêu các địa điểm nộp thuế giá trị gia tăng.

Trường hợp nào được hoàn thuế giá trị gia tăng?

Hỏi đáp Thuế 31/07/2021

Trình bày các trường hợp được hoàn thuế giá trị gia tăng.