Đối tượng nào chịu phí sử dụng đường bộ?

Đường bộ theo quy định của Khoản 1 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 gồm đường, cầu đường bộ, hầm đường bộ, bến phà đường bộ. Vậy có phải nộp khoản tiền nào khi sử dụng đường bộ hay không? Đối tượng nào chịu phí đường bộ? Bài viết sau đây của chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc này.

1. Đối tượng chịu phí sử dụng đường bộ

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 70/2021/TT-BTC ngày 12/8/2021, các đối tượng sau sẽ chịu phí sử dụng đường bộ:

“Điều 2

1. Đối tượng chịu phí sử dụng đường bộ là các phương tiện giao thông cơ giới đường bộ đã đăng ký, kiểm định để lưu hành (có giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe, có giấy chứng nhận kiểm định), bao gồm: Xe ô tô, xe đầu kéo và các loại xe tương tự (sau đây gọi chung là ô tô).”

Như vậy, cá nhân, tổ chức có xe ô tô đã đăng ký, kiểm định để lưu hành có nghĩa vụ nộp phí sử dụng đường bộ.

Tuy nhiên, Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 70/2021/TT-BTC có quy định một số trường hợp mà xe ô tô không phải chịu phí sử dụng đường bộ là:

+ Bị hủy hoại do tai nạn hoặc thiên tai.

+ Bị tịch thu hoặc bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe.

+ Bị tai nạn đến mức không thể tiếp tục lưu hành phải sửa chữa từ 30 ngày trở lên.

+ Xe kinh doanh vận tải thuộc doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã kinh doanh vận tải (sau đây gọi chung là doanh nghiệp) tạm dừng lưu hành liên tục từ 30 ngày trở lên.

+ Xe ô tô của doanh nghiệp không tham gia giao thông, không sử dụng đường thuộc hệ thống giao thông đường bộ (chỉ được cấp Giấy chứng nhận kiểm định và không cấp Tem kiểm định theo quy định về kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ của Bộ Giao thông vận tải), chỉ sử dụng trong phạm vi Trung tâm sát hạch lái xe, nhà ga, cảng, khu khai thác khoáng sản, nông, lâm, ngư nghiệp, công trường xây dựng (giao thông, thủy lợi, năng lượng).

+ Xe ô tô đăng ký, đăng kiểm tại Việt Nam nhưng hoạt động tại nước ngoài liên tục từ 30 ngày trở lên.

+ Xe ô tô bị mất trộm trong thời gian từ 30 ngày trở lên.

2. Điều kiện để xe ô tô không chịu phí sử dụng đường bộ

Theo quy định của Khoản 3 Điều 2 Thông tư số 70/2021/TT-BTC ngày 12/8/2021, xe ô tô chỉ không phải nộp phí sử dụng đường bộ khi có đủ hồ sơ đáp ứng các quy định.

Trường hợp xe ô tô đó đã được nộp phí sử dụng đường bộ, chủ phương tiện sẽ được:

+ Trả lại số phí đã nộp áp dụng cho xe ô tô bị hủy hoại; bị tịch thu hoặc bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe không tiếp tục lưu hành.

+ Trừ vào số phí phải nộp của kỳ sau áp dụng đối với xe ô tô vẫn tiếp tục được lưu hành tương ứng với thời gian không sử dụng đường bộ.

Lưu ý: Chưa thu phí đối với xe ô tô mang biển số nước ngoài (bao gồm cả trường hợp xe được cấp đăng ký và biển số tạm thời) được cơ quan có thẩm quyền cho phép tạm nhập, tái xuất có thời hạn theo quy định của pháp luật.

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về phí và lệ phí

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Phí bảo đảm hàng hải đối với hoạt động hàng hải nội địa là bao nhiêu?

Hỏi đáp Thuế 21/09/2021

Nêu phí bảo đảm hàng hải đối với hoạt động hàng hải nội địa.

Quy định như nào về phí sử dụng vị trí neo, đậu tại khu nước, vừng nước trong hoạt động hàng hải nội địa?

Hỏi đáp Thuế 21/09/2021

Trình bày quy định về phí sử dụng vị trí neo, đậu tại khu nước, vừng nước trong hoạt động hàng hải nội địa.

Biểu mức thu phí trọng tải tàu, thuyền đối với hoạt động hàng hải nội địa?

Hỏi đáp Thuế 21/09/2021

Nêu mức thu phí trọng tải tàu, thuyền đối với hoạt động hàng hải nội địa.

Biểu phí giết mổ và thẩm định kinh doanh có điều kiện thuộc lĩnh vực nông nghiệp, thủy sản

Hỏi đáp Thuế 22/09/2021

Nêu biểu phí giết mổ và thẩm định kinh doanh có điều kiện thuộc lĩnh vực nông nghiệp, thủy sản.

Biểu phí, lệ phí trong công tác thú y, phòng chống dịch bệnh và kiểm dịch động vật

Hỏi đáp Thuế 22/09/2021

Nêu biểu phí, lệ phí trong công tác thú y, phòng chống dịch bệnh và kiểm dịch động vật.

Biểu phí trong công tác an toàn thực phẩm

Hỏi đáp Thuế 22/09/2021

Nêu biểu phí áp dụng đối với công tác an toàn thực phẩm.

Quy định thế nào về quản lý và sử dụng phí trong công tác an toàn thực phẩm?

Hỏi đáp Thuế 22/09/2021

Nêu trách nhiệm thu, nộp phí trong công tác an toàn thực phẩm và quản lý sử dụng phí này.