Phí sử dụng vị trí neo, đậu tại khu nước, vùng nước trong hoạt động hàng hải quốc tế là bao nhiêu?

Nhằm đảm bảo an ninh hàng hải, Nhà nước đặt ra mức phí khi cá nhân, tổ chức sử dụng vị trí neo, đậu tại khu nước, vùng nước. Vậy mức phí được quy định thế nào? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua bài viết sau đây.

1. Phí đối với tàu thuyền

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 261/2016/TT-BTC ngày 14/11/2016, phí sử dụng vị trí neo đậu đối với tàu thuyền là:

- Tàu thuyền neo đậu tại khu nước, vùng nước, trong thời gian 30 ngày (720 giờ) đầu áp dụng mức thu: 0.0005 USD/GT/giờ.

- Tàu thuyền neo đậu tại khu nước, vùng nước, từ ngày 31 (giờ thứ 721) trở đi áp dụng mức thu: 0,0003 USD/GT/giờ.

- Tàu thuyền neo đậu tại nhiều vị trí trong khu nước, vùng nước thuộc khu vực hàng hải của một cảng biển thì tính bằng tổng thời gian thực tế neo đậu tại từng vị trí.

- Tổ chức, cá nhân có tàu thuyền chở khách vào, rời khu vực hàng hải tối thiểu 4 chuyến/1 tháng/1 khu vực hàng hải áp dụng mức thu bằng 50% mức thu trong 30 ngày hoặc từ ngày 31 đối với các tàu thuyền chở khách của tổ chức, cá nhân trong tháng đó.

- Tổ chức, cá nhân có tàu thuyền chở khách có tổng dung tích từ 50.000 GT trở lên vào, rời khu vực hàng hải áp dụng mức thu bằng 40% mức thu trong 30 ngày hoặc từ ngày 31.

Riêng đối với tàu thuyền chuyển tải dầu tại vịnh Vân Phong – Khánh Hòa có mức phí như sau:

“Điều 9

e) Tàu thuyền chuyển tải dầu tại vịnh Vân Phong - Khánh Hòa áp dụng mức thu bằng 50% mức thu quy định tại các điểm a, b, c khoản 1 Điều này; mức thu này được áp dụng đến hết ngày 31/12/2020;”

Tuy nhiên, mức này được bổ sung tại Khoản 4 Điều 1 Thông tư số 74/2021/TT-BTC ngày 27/8/2021 là:

+ Từ ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021: Bằng 50% mức thu phí trong vòng 30 ngày hoặc từ ngày 31.

+ Từ ngày 01 tháng 01 năm 2022 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2023: Bằng 80% mức thu phí trong vòng 30 ngày hoặc từ ngày 31.

+ Từ ngày 01 tháng 01 năm 2024 trở đi: Bằng mức thu phí trong vòng 30 ngày hoặc từ ngày 31.

2. Trường hợp tàu thuyền được miễn phí neo đậu

Theo quy định mới nhất của Khoản 4 Điều 1 Thông tư số 74/2021/TT-BTC ngày 27/8/2021, các trường hợp sau đây tàu thuyền được miễn phí neo đậu tại khu nước, vùng nước:

Chờ thủy triều ở vùng nước cảng trước khi cập cảng.

- Chờ trời sáng theo lệnh của cảng vụ hàng hải do quy định hạn chế chạy đêm.

- Tránh bão, tránh thời tiết xấu không đảm bảo an toàn cho hành trình của tàu hoặc cấp cứu bệnh nhân hoặc bàn giao người cứu được trên biển mà không xếp dỡ hàng hóa, không đón, trả khách theo xác nhận của cảng vụ hàng hải.

- Tàu thuyền tham gia tìm kiếm cứu nạn, phòng chống lụt bão, thiên tai theo lệnh điều động hoặc được sự chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền kể từ thời điểm được huy động tham gia vụ việc cho đến khi kết thúc vụ việc.

- Tàu thuyền trong thời gian phải neo chờ để thực hiện việc kiểm dịch y tế trước khi đưa tàu thuyền vào cầu cảng thực hiện xếp, dỡ hàng hóa, đón, nhận trả khách hoặc trong thời gian tàu thuyền bị buộc phải neo đậu cách ly tại vị trí chỉ định theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền để phục vụ công tác phòng, chống, kiểm dịch trong thời gian công bố dịch bệnh của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

3. Trường hợp miễn phí neo, đậu đối với hàng hóa

Theo Điểm b Khoản 6 Điều 1 Thông tư số 90/2019/TT-BTC ngày 31/12/2019,

- Hàng hóa sang mạn tại khu nước, vùng nước để vận chuyển tới các khu vực hàng hải khác hoặc xuất khẩu, nhập khẩu phải nộp phí sử dụng vị trí neo, đậu như sau:

+ Hàng hóa thông thường: 0.07 USD/tấn;

+ Xe bảo ôn, xe xích, gầu ngoạm, xe lăn đường, xe nâng hàng, cần cẩu và các xe chuyên dùng khác: 2 USD/chiếc;

+ Ô tô từ 15 chỗ ngồi trở xuống, xe có trọng tải từ 2,5 tấn trở xuống: 0,7 USD/chiếc;

+ Các ô tô khác ngoài các loại đã quy định trên: 1,3 USD/chiếc.

- Trường hợp hàng hóa sang mạn để vận chuyển tới cầu cảng trong cùng một khu vực hàng hải (trừ hàng hóa là nguyên liệu, thành phẩm của doanh nghiệp được vận chuyển đến hoặc rời từ bến cảng, cầu cảng chuyên dùng của chính doanh nghiệp này) không phải nộp phí sử dụng vị trí neo, đậu.

- Hàng hóa nhập khẩu vào Việt Nam tại vịnh Vân Phong áp dụng mức thu phí sử dụng vị trí neo, đậu bằng 20% mức thu trong vòng 30 ngày hoặc từ ngày 31.

- Hàng hóa trung chuyển tại vịnh Vân Phong không phải nộp phí sử dụng vị trí neo, đậu.

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về phí và lệ phí

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Loại đất, nhà đất nào được miễn lệ phí trước bạ?

Hỏi đáp Thuế 17/09/2021

Trình bày các loại nhà, đất được miễn lệ phí trước bạ.

Các tài sản nào được miễn lệ phí trước bạ?

Hỏi đáp Thuế 17/09/2021

Nêu tài sản nào được miễn lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng.

Đối tượng nào phải chịu phí, lệ phí hàng hải?

Hỏi đáp Thuế 20/09/2021

Nêu các đối tượng chịu phí, lệ phí hàng hải.

Cơ sở, nguyên tắc xác định số tiền phí, lệ phí hàng hải là gì?

Hỏi đáp Thuế 20/09/2021

Nêu cơ sở và nguyên tắc xác định số tiền phí, lệ phí hàng hải.

Đồng tiền thu phí, lệ phí hàng hải là gì? Thanh toán như thế nào?

Hỏi đáp Thuế 20/09/2021

Trình bày quy định về đồng tiền thu phí, lệ phí hàng hải và phương thức thanh toán.

Quy định cụ thể như thế nào về thu phí bảo đảm hàng hải trong hoạt động hàng hải quốc tế?

Hỏi đáp Thuế 20/09/2021

Trình bày quy định về thu phí bảo đảm hàng hải và các trường hợp được miễn.