Quy định thế nào về trả lại/bù trừ phí sử dụng đường bộ đối với xe kinh doanh vận tải thuộc doanh nghiệp kinh doanh vận tải tạm dừng lưu hành liên tục từ 30 ngày trở lên?

Xe kinh doanh vận tải thuộc doanh nghiệp kinh doanh vận tải tạm dừng lưu hành liên tục từ 30 ngày trở lên có được bù trừ, trả lại tiền phí sử dụng đường bộ đã nộp hay không? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua bài viết sau đây.

1. Xử lý phí sử dụng đường bộ khi tạm dừng lưu hành xe

1.1. Quy định về phí sử dụng đường bộ khi tạm dừng

Căn cứ vào Điểm a Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 70/2021/TT-BTC ngày 12/8/2021, khi xe kinh doanh vận tải thuộc doanh nghiệp kinh doanh vận tải tạm dừng lưu hành liên tục từ 30 ngày trở lên thì giải quyết như sau:

- Doanh nghiệp gửi hồ sơ cho Sở Giao thông vận tải nơi quản lý, cấp phép hoạt động kinh doanh vận tải hoặc nơi sử dụng phương tiện (đối với trường hợp mang phương tiện đến địa phương khác sử dụng), bao gồm:

+ Đơn xin tạm dừng lưu hành theo mẫu tại Phụ lục VI ban hành kèm theo Thông tư số 70/2021/TT-BTC

+ Giấy phép kinh doanh vận tải bằng ô tô (bản sao).

- Sở Giao thông vận tải có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ (kiểm tra các điều kiện: Các xe đề nghị tạm dừng lưu hành là xe kinh doanh vận tải và thuộc sở hữu của doanh nghiệp; thời gian đề nghị tạm dừng lưu hành của từng xe phải liên tục từ 30 ngày trở lên).

+ Trường hợp chưa đủ điều kiện thì ra Thông báo về việc không đủ điều kiện đăng ký tạm dừng lưu hành và trả lại doanh nghiệp để hoàn thiện lại hồ sơ.

Thời gian thực hiện 02 ngày làm việc kể từ ngày nhận đơn.

+ Trường hợp đủ điều kiện, Sở Giao thông vận tải ký xác nhận vào Đơn xin tạm dừng lưu hành, đồng thời lập Biên bản tạm giữ phù hiệu, biển hiệu kinh doanh vận tải.

Thời gian thực hiện 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đơn.

- Doanh nghiệp lập hồ sơ nộp cho đơn vị đăng kiểm xe cơ giới trong vòng 02 ngày làm việc kể từ khi được Sở Giao thông vận tải xác nhận vào đơn.

Hồ sơ bao gồm:

+ Đơn xin nghỉ lưu hành bản chính có xác nhận của Sở Giao thông vận tải.

+ Biên bản tạm giữ phù hiệu, biển hiệu đối với xe thuộc diện cấp biển hiệu, phù hiệu

+ Biên lai thu phí sử dụng đường bộ (bản sao)

- Đơn vị đăng kiểm nhận và kiểm tra hồ sơ

+ Trường hợp hồ sơ chưa phù hợp thì ra Thông báo và trả lại doanh nghiệp để hoàn thiện lại hồ sơ, thời gian thực hiện 02 ngày làm việc.

+ Trường hợp đủ điều kiện thì lập Biên bản thu Tem nộp phí sử dụng đường bộ.

Thời gian thực hiện 02 ngày làm việc.

1.2. Căn cứ xác định thời gian tạm dừng lưu hành

- Ngày Sở Giao thông vận tải xác nhận vào Đơn xin tạm dừng lưu hành là căn cứ xác định thời gian tạm dừng lưu hành, để xét thuộc trường hợp không chịu phí.

+ Trường hợp thời gian nghỉ lưu hành thực tế lớn hơn so với thời gian dự kiến trên 30 ngày, chậm nhất là ngày thứ 30 kể từ ngày kết thúc nghỉ lưu hành theo dự kiến doanh nghiệp phải làm Đơn xin tạm dừng lưu hành gửi Sở Giao thông vận tải xác nhận bổ sung.

Trường hợp doanh nghiệp không làm Đơn hoặc làm Đơn xin tạm dừng lưu hành đã có xác nhận của Sở Giao thông vận tải nhưng doanh nghiệp không nộp cho đơn vị đăng kiểm trong vòng 02 ngày làm việc kể từ ngày Sở Giao thông vận tải xác nhận thì doanh nghiệp vẫn phải chịu phí cho phương tiện nghỉ lưu hành thực tế lớn hơn so với thời gian dự kiến.

+ Trường hợp thời gian nghỉ lưu hành thực tế lớn hơn so với thời gian dự kiến không quá 30 ngày, doanh nghiệp không phải làm Đơn xin tạm dừng lưu hành bổ sung.

-  Trường hợp doanh nghiệp chưa nộp phí sử dụng đường bộ đối với xe đề nghị tạm dừng lưu hành tính đến thời điểm tạm dừng lưu hành thì phải nộp đủ phí sử dụng đường bộ cho đơn vị đăng kiểm tính đến thời điểm dừng lưu hành.

2. Thủ tục đề nghị lưu hành lại

Theo quy định của tại Điểm b Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 70/2021/TT-BTC, khi doanh nghiệp có nhu cầu lưu hành lại các xe đã đề nghị tạm dừng lưu hành thực hiện các thủ tục sau:

- Doanh nghiệp gửi đơn vị đăng kiểm nơi đã nộp hồ sơ đề nghị dừng lưu hành hồ sơ đề nghị cấp lại Tem nộp phí sử dụng đường bộ, gồm:

+  Đơn đề nghị cấp lại Tem nộp phí sử dụng đường bộ.

+ Biên bản thu Tem nộp phí sử dụng đường bộ (bản chính).

- Đơn vị đăng kiểm kiểm tra hồ sơ

+ Trường hợp hồ sơ chưa đảm bảo hoặc số ngày thực tế xe dừng lưu hành (tính từ thời điểm tạm dừng lưu hành đến ngày đề nghị lưu hành trở lại) chưa đảm bảo thời gian liên tục từ 30 ngày trở lên thì đơn vị đăng kiểm ra Thông báo chưa đủ điều kiện xét thuộc diện không chịu phí.

+ Trường hợp hồ sơ đảm bảo, số ngày thực tế xe dừng lưu hành liên tục từ 30 ngày trở lên và có đủ xác nhận của Sở Giao thông vận tải, đơn vị đăng kiểm tính toán số phí được bù trừ, số phí phải nộp bổ sung (nếu có) trên cơ sở mức thu của một tháng chia cho 30 ngày và nhân với số ngày nghỉ lưu hành.

+ Trường hợp xe chưa được nộp phí kể từ ngày dừng lưu hành thì số phí phải nộp sẽ được tính từ thời điểm đăng ký lưu hành trở lại cho đến chu kỳ đăng kiểm tiếp theo, theo quy định.

+ Trường hợp xe đã được nộp phí thì sẽ được bù trừ số phí tương ứng trong thời gian nghỉ lưu hành vào số tiền phí phải nộp của kỳ tiếp theo. Đơn vị đăng kiểm ký Quyết định bù trừ phí sử dụng đường bộ.

Xem thêm: Tổng hợp bài viết về phí và lệ phí

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Biểu phí trong công tác an toàn thực phẩm

Hỏi đáp Thuế 22/09/2021

Nêu biểu phí áp dụng đối với công tác an toàn thực phẩm.

Quy định thế nào về quản lý và sử dụng phí trong công tác an toàn thực phẩm?

Hỏi đáp Thuế 22/09/2021

Nêu trách nhiệm thu, nộp phí trong công tác an toàn thực phẩm và quản lý sử dụng phí này.

Đối tượng nào chịu phí sử dụng đường bộ?

Hỏi đáp Thuế 23/09/2021

Nêu các đối tượng chịu và không chịu phí sử dụng đường bộ.

Phương tiện nào được miễn phí sử dụng đường bộ?

Hỏi đáp Thuế 23/09/2021

Nêu các phương tiện được miễn nộp phí sử dụng đường bộ.

Quy định như thế nào về việc quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ?

Hỏi đáp Thuế 23/09/2021

Nêu các quy định liên quan đến quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ.

Trách nhiệm trong việc thu, quản lý phí sử dụng đường bộ của các cơ quan là gì?

Hỏi đáp Thuế 23/09/2021

Nêu trách nhiệm của các cơ quan trong việc thu, quản lý phí sử dụng đường bộ.