Chuyển nhượng quyền đối với giống cây trồng được quy định như thế nào?

1. Khái niệm chuyển nhượng quyền đối với giống cây trồng

Theo Điều Khoản 1 Điều 194 Luật sở hữu trí tuệ số 50/2005/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2005 được sửa đổi bởi Khoản 25 Điều 1 Luật sở hữu trí tuệ năm 2009 quy định:

“Điều 194. Chuyển nhượng quyền đối với giống cây trồng

1. Chuyển nhượng quyền đối với giống cây trồng là việc chủ bằng bảo hộ giống cây trồng chuyển giao toàn bộ quyền đối với giống cây trồng đó cho bên nhận chuyển nhượng. Bên nhận chuyển nhượng trở thành chủ bằng bảo hộ giống cây trồng kể từ ngày hợp đồng chuyển nhượng được đăng ký tại cơ quan quản lý nhà nước về quyền đối với giống cây trồng theo thủ tục do pháp luật quy định.’’

Trường hợp quyền đối với giống cây trồng thuộc đồng sở hữu thì việc chuyển nhượng cho người khác phải được sự đồng ý của tất cả các đồng chủ sở hữu.

Việc chuyển nhượng quyền đối với giống cây trồng phải được thực hiện dưới hình thức hợp đồng bằng văn bản.

2. Nội dung của hợp đồng chuyển nhượng giống cây trồng

Theo Khoản 2 Điều 25 Nghị định 88/2010/NĐ-CP ngày 16 tháng 8 năm 2010 quy định chi tiết hướng dẫn thi hành một số Điều của Luật sở hữu trí tuệ và Luật sửa đổi, bổ sung của Luật sở hữu trí tuệ về quyền đối với giống cây trồng quy định nội dung của hợp đồng chuyển nhượng quyền tác giả bao gồm:

+ Tên và địa chỉ đầy đủ của bên chuyển nhượng và bên được chuyển nhượng;

+ Căn cứ chuyển nhượng;

+ Nội dung chuyển nhượng quyền đối với giống cây trồng;

+ Giá chuyển nhượng và phương thức thanh toán;

+ Quyền và nghĩa vụ của bên chuyển nhượng và bên được chuyển nhượng;

+ Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng.

Ngoài ra, trong hợp đồng các bên thoả thuận về những điều khoản cơ bản của hợp đồng như đối tượng. Phạm vi, thời hạn, giá cả… Ngoài ra, pháp luật còn quy định trong hợp đồng không được có những điều khoản hạn chế bất hợp lí quyền của bên nhận chuyển giao quyền sử dụng. Đặc biệt là những điều khoản hạn chế không xuất phát từ quyền của bên chuyển giao. Hoặc không nhằm bảo vệ các quyền đó.

3. Thủ tục chuyển quyền đối với giống cây trồng

Sau khi hoàn tất hợp đồng chuyển nhượng quyền đối với giống cây trồng theo quy định của pháp luật, bên chuyển nhượng phải nộp một (01) bộ hồ sơ đăng ký hợp đồng chuyển nhượng tại Cơ quan bảo hộ giống cây trồng và phải nộp lệ phí theo quy định.

a. Hồ sơ đăng ký hợp đồng chuyển nhượng quyền đối với giống cây trồng

Theo Khoản 2 Điều 26 Nghị định 88/2010/NĐ-CP ngày 16 tháng 8 năm 2010 quy định chi tiết hướng dẫn thi hành một số Điều của Luật sở hữu trí tuệ và Luật sửa đổi, bổ sung của Luật sở hữu trí tuệ về quyền đối với giống cây trồng được sửa đổi bổ sung bởi Khoản 2 Điều 1 Nghị định 98/2011/NĐ-CP thì hồ sơ đăng ký hợp đồng chuyển nhượng quyền đối với giống cây trồng bao gồm:

+ Tờ khai đăng ký theo mẫu do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành;

+ Một (01) bản hợp đồng (bản gốc hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản sao chụp có mang theo bản gốc để đối chiếu) làm bằng tiếng Việt hoặc phải dịch ra tiếng Việt, từng trang phải có chữ ký xác nhận của các bên hoặc dấu giáp lai;

+ Bằng bảo hộ giống cây trồng (bản gốc hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản sao chụp có mang theo bản gốc để đối chiếu);

+ Văn bản đồng ý của các đồng chủ sở hữu đối với trường hợp giống cây trồng thuộc sở hữu chung (Bản chính);

+ Bản sao chụp biên lai thu phí, lệ phí hoặc bản fax giấy tờ chứng minh đã chuyển tiền vào tài khoản của Cơ quan bảo hộ giống cây trồng;

+ Trường hợp giống cây trồng được tạo ra bằng ngân sách nhà nước thì phải bổ sung các tài liệu chứng minh việc chuyển nhượng.

b. Nơi nộp hồ sơ

Theo Khoản 3 Điều 7 Thông tư 16/2013/TT-BNNPTNT ngày 28 tháng 02 năm 2013 hướng dẫn về bảo hộ quyền với giống cây trồng quy định:

Nơi tiếp nhận và trả kết quả đơn, hồ sơ về bảo hộ giống cây trồng tại Văn phòng bảo hộ giống cây trồng mới - Cục Trồng trọt, địa chỉ: số 2 Ngọc Hà - Ba Đình - Hà Nội, điện thoại: (04) 38435182, fax: (04) 37342844, email: pvpvietnam@mard.gov.vn, website: pvpo.mard.gov.vn.

c. Thời hạn trả lời

Theo Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5 Điều 26 Nghị định 88/2010/NĐ-CP ngày 16 tháng 8 năm 2010 quy định chi tiết hướng dẫn thi hành một số Điều của Luật sở hữu trí tuệ và Luật sửa đổi, bổ sung của Luật sở hữu trí tuệ về quyền đối với giống cây trồng được sửa đổi, bổ dung bởi Khoản 2 Điều 1 Nghị định 98/2011/NĐ-CP quy định:

Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ theo quy định, trong thời hạn năm (05) ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, Cơ quan bảo hộ giống cây trồng thông báo cho tổ chức, cá nhân để hoàn thiện hồ sơ.

Trong thời hạn ba mươi (30) ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định, Cơ quan bảo hộ giống cây trồng thẩm định hồ sơ và trình Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cấp Giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển nhượng quyền đối với giống cây trồng, cấp Bằng bảo hộ cho chủ sở hữu mới và thông báo chấp nhận Đơn đăng ký bảo hộ mang tên chủ đơn mới (trong trường hợp chuyển nhượng Đơn đăng ký bảo hộ)

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết của Luật sở hữu trí tuệ.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các nguyên tắc bảo hộ quyền đối với giống cây trồng?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 19/07/2021

Bài biết trình bày về các nguyên tắc bảo hộ quyền đối với giống cây trồng

Hình thức và hồ sơ đăng ký hợp đồng sử dụng đối tượng sở hữu công nghiệp như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 19/07/2021

Bài viết trình bày về hình thức và hồ sơ đăng ký hợp đồng sử dụng đối tượng sở hữu công nghiệp

Pháp luật quy định như thế nào về hành vi xâm phạm quyền đối với thiết kế bố trí mạch tích hợp bán dẫn?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 19/07/2021

Bài viết trình bày về quy định của pháp luật về hành vi xâm phạm quyền đối với thiết kế bố trí mạch tích hợp bán dẫn

Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi cạnh tranh không lành mạnh trong lĩnh vực sở hữu công nghiệp?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 19/07/2021

Bài viết trình bày về xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi cạnh tranh không lành mạnh trong lĩnh vực sở hữu công nghiệp