Hoạt động chuyển quyền sử dụng nhãn hiệu có phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp không?

Chuyển quyền sử dụng nhãn hiệu là việc chủ sở hữu nhãn hiệu cho phép tổ chức, cá nhân khác sử dụng nhãn hiệu thuộc phạm vi quyền sử dụng của mình. Hiện nay, các doanh nghiệp Việt nam sử dụng nhãn hiệu hàng hóa của các doanh nghiệp nước ngoài theo hợp đồng chuyển quyền sử dụng nhãn hiệu và chi trả một khoản phí cho việc sự dụng nhãn hiệu đó khá phổ biến. Theo quy định khoản thu nhập này của doanh nghiêp nước ngoài sẽ chịu thuế nhà thầu nước ngoài tại Việt Nam. Vậy mức thuế thu nhập doanh nghiệp mà nhà thầu nước ngoài phải đóng cho khoản thu nhập đó là bao nhiêu?

Khoản 3 Điều 7 Thông tư số 103/2014/TT-BTC quy định:

Thu nhập phát sinh tại Việt Nam của Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài là các khoản thu nhập nhận được dưới bất kỳ hình thức nào trên cơ sở hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ không phụ thuộc vào địa điểm tiến hành hoạt động kinh doanh của Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài. Thu nhập chịu thuế của Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài trong một số trường hợp cụ thể như sau:

+ Thu nhập từ chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản; chuyển nhượng quyền tham gia hợp đồng kinh tế/dự án tại Việt Nam, chuyển nhượng quyền tài sản tại Việt Nam.

+ Thu nhập từ tiền bản quyền là khoản thu nhập dưới bất kỳ hình thức nào được trả cho quyền sử dụng, chuyển quyền sở hữu trí tuệ và chuyển giao công nghệ, bản quyền phần mềm (bao gồm: các khoản tiền trả cho quyền sử dụng, chuyển giao quyền tác giả và quyền chủ sở hữu tác phẩm; chuyển giao quyền sở hữu công nghiệp; chuyển giao công nghệ, bản quyền phần mềm).

Tại Điểm a Khoản 2 Điều 13 Thông tư số 103/2014/TT-BTC quy định: Tỷ lệ (%) thuế TNDN tính trên doanh thu tính thuế đối với thu nhập bản quyền là 10%.

Căn cứ vào đó, Bộ Tài chính cho rằng, trường hợp doanh nghiệp nước ngoài có phát sinh khoản thu nhập được trả cho quyền sử dụng nhãn hiệu mà phù hợp với quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ thì khoản thu nhập này thuộc đối tượng chịu thuế TNDN và tỷ lệ (%) thuế TNDN tính trên doanh thu tính thuế là 10%.

Dựa trên các quy định trên, hầu hết các doanh nghiệp đã và đang xác định thu nhập của doanh nghiệp nước ngoài từ việc cho phép bên Việt Nam được phép sử dụng hàng hóa là thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ. Theo đó doanh nghiệp thường áp dụng thuế nhà thầu nước ngoài với mức thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 10% và không kê khai, nộp thuế GTGT trên khoản thu nhập này. Và pháp luật sở hữu trí tuệ hiện hành của Việt Nam chưa có văn bản quy định nhà thầu nước ngoài phải chịu thuế GTGT. Vì vậy, chuyển quyền sử dụng nhãn hiệu thì nhà thầu nước ngoài chỉ chịu thuế TNDN.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết của Luật sở hữu trí tuệ.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các nguyên tắc bảo hộ quyền sở hữu công nghiệp được quy định như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 10/07/2021

Hai nguyên tắc bảo hộ quyền sở hữu công nghiệp: nguyên tắc nộp đơn đầu tiên và nguyên tắc ưu tiên

Điều kiện bảo hộ đối với nhãn hiệu được pháp luật quy định như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 10/07/2021

Bài viết trình bày về điều kiện chung đối với bảo hộ đối nhãn hiệu và các dấu hiệu không được bảo hộ dưới danh nghĩa nhãn hiệu

Ai có quyền đăng ký sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 12/07/2021

Bài viết trình bày quy định của pháp luật về quyền đăng ký sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí

Có thể ủy quyền đại diện trong các thủ tục liên quan đến quyền sở hữu công nghiệp không? Một số vấn đề liên quan.

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 13/07/2021

Bài viết trình bày vấn đề về ủy quyền đại diện trong các thủ tục liên quan đến quyền sở hữu công nghiệp

Quy trình đăng ký bảo hộ nhãn hiệu như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 13/07/2021

Bày viết trihf bày về yêu cầu đối với hồ sơ và quy trình đăng ký bảo hộ nhãn hiệu

Văn bằng bảo hộ là gì? Các vấn đề về Văn bằng bảo hộ

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 13/07/2021

Bài viết trình bày về khái niệm Văn bằng bảo hộ và các vấn đề về Văn bằng bảo hộ

Yêu cầu đối với đơn đăng ký chỉ dẫn địa lý là gì?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 13/07/2021

Bài viết trình bày về yêu cầu chung và yêu cầu về hình thức đối với đơn đăng ký chỉ dẫn địa lý