Sử dụng sách, giáo trình photo có vi phạm bản quyền không?

Hiện nay việc sao chép các tác phẩm được bảo hộ diễn ra mạnh mẽ, đặc biệt ở các trường đại học thì việc photo sách, giáo trình tài liệu tham khảo diễn ra phổ biến. Vậy pháp luật quy định như thế nào về hành vi sao chép tác phẩm đó, hành vi đó có được coi là xâm phạm bản quyền không?

1. Vi phạm bản quyền

Pháp luật sở hữu trí tuệ Việt Nam chưa có quy định cụ thể về khái niệm bản quyên cũng như khái niệm về vi phạm bản quyền, Tuy nhiên, bản quyền có thể được hiểu là một thuật ngữ pháp lý được sử dụng để miêu tả quyền tác giả có, đối với các tác phẩm văn học và nghệ thuật của người đó. Các tác phẩm thuộc phạm vi bản quyền bao gồm từ sách, nhạc, điêu khắc, phim chuyện, các dữ liệu máy tính, quảng cáo hay những bản vẽ kỹ thuật… (Bản quyền còn được gọi là quyền tác giả).

Vi phạm bản quyền được hiểu là việc sử dụng tác phẩm của người khác đã đăng ký bản quyền và được pháp luật bảo vệ bởi luật bản quyền một cách trái phép như quyền sao chép, phân phối, hiển thị hoặc thực hiện công việc được bảo vệ…

2. Quy định của pháp luật về photo sách, giáo trình

Theo Khoản 1 Điều 14 Luật sở hữu trí tuệ số 50/2005/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2005 được sửa bổi, bổ sung bởi Khoản 5 Điều 1 Luật sở hữu trí tuệ năm 2009 quy định tác phẩm văn học, nghệ thuật và khoa học được bảo hộ bao gồm:

“a) Tác phẩm văn học, khoa học, sách giáo khoa, giáo trình và tác phẩm khác được thể hiện dưới dạng chữ viết hoặc ký tự khác;

b) Bài giảng, bài phát biểu và bài nói khác;

c) Tác phẩm báo chí;

d) Tác phẩm âm nhạc;

đ) Tác phẩm sân khấu;

e) Tác phẩm điện ảnh và tác phẩm được tạo ra theo phương pháp tương tự (sau đây gọi chung là tác phẩm điện ảnh);

g) Tác phẩm tạo hình, mỹ thuật ứng dụng;

h) Tác phẩm nhiếp ảnh;

i) Tác phẩm kiến trúc;

k) Bản họa đồ, sơ đồ, bản đồ, bản vẽ liên quan đến địa hình, kiến trúc, công trình khoa học;

l) Tác phẩm văn học, nghệ thuật dân gian;

m) Chương trình máy tính, sưu tập dữ liệu.”

Theo như quy định trên thì sách và giáo trình thuộc đối tượng được bảo hộ quyền tác giả

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 25 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 6 Điều 1 Luật sở hữu trí tuệ năm 2009 quy định các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận butsm thù lao bao gồm:

“Điều 25. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao

a) Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;

b) Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình;

c) Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu;

d) Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại;

đ) Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;

e) Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hoá, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào;

g) Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy;

h) Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó;

i) Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị;

k) Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng.”

Như vậy, nếu chỉ photo không nhiều hơn 01 bản nhằm mục đích học tập, nghiên cứu và giảng dạy và không sao chép để đi bán hay nhằm mục đích khác thì vẫn được coi là không vi phạm bản quyền. Mọi trường hợp không đáp ứng yêu cầu về số lượng và mục đích của việc photo sách theo quy định trên đều được coi là vi phạm bản quyền và sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

3. Mức xử phạt hành vi xâm phạm quyền sao chép tác phẩm

Theo Điều 18 Nghị định số 131/2013/NĐ-CP ngày 16 tháng 10 năm 2013 nghị định về xử phạt vi phạm hành chính đối với quyền tác giả, quyền liên quan như sau:

“Điều 18. Hành vi xâm phạm quyền sao chép tác phẩm

1. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 35.000.000 đồng đối với hành vi sao chép tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc dỡ bỏ bản sao tác phẩm vi phạm dưới hình thức điện tử trên môi trường mạng và kỹ thuật số hoặc buộc tiêu hủy tang vật vi phạm đối với hành vi vi phạm.”

Hành vi sao chép tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả sẽ bị phạt tiền từ 15 - 35 triệu đồng, đồng thời phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả đó là buộc dỡ bỏ bản sao tác phẩm vi phạm dưới hình thức điện tử, trên môi trường mạng và kỹ thuật số hoặc buộc tiêu hủy tang vật vi phạm.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết của Luật sở hữu trí tuệ.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Mã số vạch có phải đóng phí duy trì không? Vi phạm quy định về mã số vạch bị xử lý như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 24/07/2021

bài viết trình bày về mã số vạch và xử lý vi phạm quy định về mã số vạch

Quyền tạm thời đối với các đối tượng sở hữu công nghiệp được quy định như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 24/07/2021

Bài viết trình bày về quyền tạm thời đối với các đối tượng sở hữu công nghiệp

Thủ tục đăng ký mã vạch sản phẩm của doanh nghiệp được quy định như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 24/07/2021

Bài viết trình bày về thủ tục đăng ký mã vạch sản phẩm của doanh nghiệp

Trích dẫn hợp lý tác phẩm là như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 24/07/2021

Bài viết trình bày về thế nào là trích dẫn hợp lý tác phẩm

Có những biện pháp bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 24/07/2021

Bài viết trình bày về 4 biện pháp bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ

Thế nào là giới hạn quyền sở hữu trí tuệ? Thời hạn bảo hộ quyền tác giả.

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 24/07/2021

Bìa viết trình bày về khái niệm giới hạn quyền sở hữu trí tuệ và thời hạn bảo hộ quyền tác giả.

Hợp đồng chuyển giao công nghệ

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 24/07/2021

Bài viết trình bày về hợp đồng chuyển giao công nghệ

Có được đăng ký nhãn hiệu tên người nổi tiếng không?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 24/07/2021

Bài viết về nhãn hiệu với tên người nổi tiếng