Thủ tục Sửa đối, cấp lại Bằng bảo hộ giống cây trồng như thế nào?

Giống cây trồng là đối tượng được bảo hộ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ Việt Nam. Tuy nhiên trong quá trình cấp Bằng bảo hộ giống cây trồng không thể tránh khỏi sai xót hoặc văn Bằng bảo hộ đã cấp bị mất, rách… Khi đó chủ sở hữu giống cây trồng có quyền yêu cầu cơ quan quản lý Nhà nước về quyền đối với giống cây trồng sửa đổi, cấp lại Bằng bảo hộ giống cây trồng. Bài viết dưới đây trình bày về thủ tục sửa đổi, cấp lại bằng bảo hộ giống cây trồng. Cụ thể:

1.  Sửa đổi Bằng bảo hộ giống cây trồng

Theo Khoản 1 Điều 172 Luật sở hữu trí tuệ số 50/2005/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2005 quy định quyền yêu cầu sửa đổi bằng bảo hộ của chủ văn bằng bảo hộ như sau:

“Điều 172. Sửa đổi, cấp lại Bằng bảo hộ giống cây trồng

1. Chủ bằng bảo hộ có quyền yêu cầu cơ quan quản lý nhà nước về quyền đối với giống cây trồng thay đổi, sửa chữa sai sót liên quan đến tên và địa chỉ của chủ bằng bảo hộ với điều kiện phải nộp phí, lệ phí. Trong trường hợp những sai sót này là do cơ quan quản lý nhà nước về quyền đối với giống cây trồng gây ra thì cơ quan quản lý nhà nước về quyền đối với giống cây trồng phải sửa chữa, chủ bằng bảo hộ không phải nộp phí, lệ phí.”

a. Cách thức thực hiện

Chủ sở hữu Bằng bảo hộ giống cây trồng đề nghị sửa đổi, bổ sung văn bằng bảo hộ có thể nộp hồ sơ bằng cách trực tiếp hoặc gửi qua bưu điện đến Văn phòng bảo hộ giống cây trồng mới - Cục Trồng trọt:

Địa chỉ: Phòng 106, Nhà A6A số 2 Ngọc Hà, Ba Đình, Hà Nội

Điện thoại: (04) 38435182 - FAX: (04) 37342844

Email: pvpvietnam@mard.gov.vn

b. Hồ sơ sửa đổi Bằng bảo hộ giống cây trồng

Hồ sở yêu cầu sửa đổi Bằng bảo hộ giống cây trồng bao gồm:

Tờ khai yêu cầu sửa đổi Bằng bảo hộ giống cây trồng (mẫu tại Phụ lục 15 ban hành kèm theo Thông tư 16/2003/TT-BNNPTNT);

Bản chính Bằng bảo hộ;

Bản sao (có chứng thực hoặc bản chính xuất trình để đối chiếu) quyết định đổi tên, địa chỉ hoặc Giấy phép đăng ký kinh doanh có ghi nhận việc thay đổi tên, địa chỉ hoặc các tài liệu pháp lý khác chứng minh việc thay đổi tên, địa chỉ của chủ Bằng bảo hộ;

Giấy uỷ quyền nếu nộp hồ sơ thông qua đại diện (mẫu tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư 16/2013/TT-BNNPTNT);

Bản sao chụp biên lai thu lệ phí hoặc bản fax giấy tờ chứng minh đã chuyển tiền vào tài khoản của Cục Trồng trọt.

c. Thời hạn giải quyết

- Xác định tính đầy đủ của hồ sơ: 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ. Trong trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ theo quy định, Cục Trồng trọt sẽ gửi yêu cầu bổ sung.

- Ký quyết định sửa đổi Bằng bảo hộ, ghi nhận vào Sổ đăng ký quốc gia: 15 ngày làm việc kể từ khi nhận được hồ sơ đầy đủ theo quy định.

- Công bố trên Website của Văn phòng bảo hộ giống cây trồng mới hoặc trên Tạp chí Nông nghiệp và Phát triển nông thôn: 05 ngày làm việc, kể từ ngày ký quyết định. Trường hợp không giải quyết, phải thông báo bằng văn bản, nêu rõ lý do.

2. Cấp lại Bằng bảo hộ giống cây trồng

Theo Khoản 2 Điều 172 Luật sở hữu trí tuệ số 50/2005/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2005 quy định quyền yêu cầu cấp lại bằng bảo hộ của chủ văn bằng bảo hộ như sau:

“Điều 172. Sửa đổi, cấp lại Bằng bảo hộ giống cây trồng

2. Chủ bằng bảo hộ có quyền yêu cầu cơ quan quản lý nhà nước về quyền đối với giống cây trồng cấp lại Bằng bảo hộ giống cây trồng trong trường hợp bị mất hoặc hư hỏng với điều kiện phải nộp phí, lệ phí.”

a. Cách thức thực hiện

Chủ sở hữu Bằng bảo hộ giống cây trồng đề nghị cấp lại văn bằng bảo hộ có thể nộp hồ sơ bằng cách trực tiếp hoặc gửi qua bưu điện đến Văn phòng bảo hộ giống cây trồng mới - Cục Trồng trọt:

Địa chỉ: Phòng 106, Nhà A6A số 2 Ngọc Hà, Ba Đình, Hà Nội

Điện thoại: (04) 38435182 - FAX: (04) 37342844

Email: pvpvietnam@mard.gov.vn

b. Hồ sơ cấp lại Bằng bảo hộ giống cây trồng

– Tờ khai yêu cầu cấp lại Bằng bảo hộ Giống cây trồng (mẫu tại Phụ lục 16 ban hành kèm theo Thông tư 16/2013/TT-BNNPTNT);

– Giấy uỷ quyền (nếu nộp hồ sơ thông qua đại diện);

– Bản sao chụp biên lai thu phí, lệ phí hoặc bản fax giấy tờ chứng minh đã chuyển tiền vào tài khoản của Cục Trồng trọt;

– Bằng bảo hộ bị hỏng, rách, bẩn, phai mờ.

c. Thời hạn giải quyết

Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ, Cục Trồng trọt xác định tính đầy đủ theo quy định của hồ sơ, gửi yêu cầu bổ sung trong trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ theo quy định;

Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ khi nhận được hồ sơ đầy đủ theo quy định, Cục trưởng Cục trồng trọt ký quyết định cấp lại Bằng bảo hộ giống cây trồng, ghi nhận vào Sổ đăng ký quốc gia. Trường hợp không giải quyết, phải thông báo bằng văn bản, nêu rõ lý do.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết của Luật sở hữu trí tuệ.

Luật Hoàng Anh

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Phí, lệ phí liên quan đến cấp Văn bằng bảo hộ sáng chế, bằng độc quyền giải pháp hữu ích được quy định như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 14/07/2021

Phí, lệ phí liên quan đến cấp Văn bằng bảo hộ sáng chế, bằng độc quyền giải pháp hữu ích

Quy trình đăng ký chỉ dẫn địa lý như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 14/07/2021

chuẩn bị hồ sơ và các bước đăng ký chỉ dẫn địa lý

Việc sửa đổi, bổ sung, tách, chuyển đổi, chuyển giao đơn đăng ký sáng chế được thực hiện như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 14/07/2021

Bài viết trình bày về việc sửa đổi, bổ sung, tách, chuyển đổi, chuyển giao đơn đăng ký sáng chế

Pháp luật quy định như thế nào về hành vi xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 15/07/2021

Bài viết trình bày quy định của pháp luật về hành vi xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu