Trường hợp nào sử dụng quyền liên quan không phải xin phép nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao?

Theo Điều 12 Công ước Rome Công ước quốc tế bảo hộ người biểu diễn, nhà sản xuất bản ghi âm, tổ chức phát sóng làm tại Rome ngày 26/10/1961 quy định:

“Điều 12. Sử dụng lại bản ghi âm

Nếu một bản ghi âm đã được công bố vì mục đích thương mại, hoặc một bản sao của bản ghi âm ấy được sử dụng trực tiếp để phát sóng hoặc truyền phát tới công chúng thì người sử dụng trả cho người biểu diễn hoặc nhà sản xuất bản ghi âm hoặc cả hai một khoản tiền thù lao hợp lý. Trong trường hợp không có sự thoả thuận giữa các bên, luật quốc gia có thể quy định các điều kiện để phân chia khoản thù lao này.”

Người biểu diễn và nhà sản xuất bản ghi âm được quyền hưởng thù lao tương xứng từ việc sử dụng trực tiếp các bản ghi âm đã được công bố nhằm mục đích thương mại để phát sóng hoặc để truyền đạt bằng bất kỳ hình thức nào tới công chúng các phương tiện hữu tuyến hoặc vô tuyến theo cách thức mà bên ký kết xã hội có thể tiếp cận chúng từ một địa điểm và vào thời gian do cá nhân họ lựa chọn sẽ được coi như là các bản ghi âm đó đã được công bố nhằm mục đích thương mại

Theo Điều 33 Luật sở hữu trí tuệ số 50/2005/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2005 được sửa đổi bổ sung bởi Khoản 10 Điều 1 luật sở hữu trí tuệ năm 2009 quy định các trường hợp sử dụng quyền liên quan không phải xin phép nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao gồm:

Thứ nhất, Tổ chức, cá nhân sử dụng trực tiếp hoặc gián tiếp bản ghi âm, ghi hình đã công bố nhằm mục đích thương mại để phát sóng có tài trợ, quảng cáo hoặc thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào không phải xin phép, nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao theo thoả thuận cho tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả, người biểu diễn, nhà sản xuất bản ghi âm, ghi hình, tổ chức phát sóng kể từ khi sử dụng; trường hợp không thỏa thuận được thì thực hiện theo quy định của Chính phủ hoặc khởi kiện tại Toà án theo quy định của pháp luật.

+ Sử dụng trực tiếp bản ghi âm, ghi hình đã được công bố nhằm mục đích thương mại để thực hiện chương trình phát sóng có tài trợ, quảng cáo hoặc thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào là việc tổ chức phát sóng dùng chính bản ghi âm, ghi hình đó để phát sóng bằng phương tiện vô tuyến hoặc hữu tuyến, bao gồm cả việc truyền qua vệ tinh, môi trường kỹ thuật số.

+ Sử dụng gián tiếp bản ghi âm, ghi hình đã được công bố nhằm mục đích thương mại để thực hiện chương trình phát sóng có tài trợ, quảng cáo hoặc thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào là việc tiếp sóng, phát lại chương trình đã phát sóng; chuyển chương trình trong môi trường kỹ thuật số lên sóng.

Tổ chức, cá nhân sử dụng trực tiếp hoặc gián tiếp bản ghi âm, ghi hình đã công bố nhằm mục đích thương mại để phát sóng không có tài trợ, quảng cáo hoặc không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào không phải xin phép, nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao cho tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả, người biểu diễn, nhà sản xuất bản ghi âm, ghi hình, tổ chức phát sóng kể từ khi sử dụng theo quy định của Chính phủ.

Thứ hai, Tổ chức, cá nhân sử dụng bản ghi âm, ghi hình đã công bố trong hoạt động kinh doanh, thương mại không phải xin phép, nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao theo thoả thuận cho tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả, người biểu diễn, nhà sản xuất bản ghi âm, ghi hình, tổ chức phát sóng kể từ khi sử dụng; trường hợp không thoả thuận được thì thực hiện theo quy định của Chính phủ hoặc khởi kiện tại Toà án theo quy định của pháp luật.

Sử dụng bản ghi âm, ghi hình đã được công bố trong hoạt động kinh doanh, thương mại là việc tổ chức, cá nhân sử dụng trực tiếp hoặc gián tiếp bản ghi âm, ghi hình đã được công bố để sử dụng tại nhà hàng, khách sạn, cửa hàng, siêu thị; cơ sở kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ bưu chính, viễn thông, môi trường kỹ thuật số; trong các hoạt động du lịch, hàng không, giao thông công cộng.

Thứ ba, Tổ chức, cá nhân sử dụng quyền quy định ở trên không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng và không gây phương hại đến quyền của người biểu diễn, nhà sản xuất bản ghi âm, ghi hình, tổ chức phát sóng

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết của Luật sở hữu trí tuệ.

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Việc sửa đổi, bổ sung, tách, chuyển giao đơn đăng ký nhãn hiệu được thực hiện như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 14/07/2021

Bài viết trình bày về việc sửa đổi, bổ sung, tách, chuyển giao đơn đăng ký nhãn hiệu

Người thứ ba có quyền ý kiến về việc cấp Văn bằng bảo hộ không? Và xử lý ý kiến của người thứ ba như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 14/07/2021

Bài viết trình bày về quyền ý kiến của người thứ ba về việc cấp Văn bằng bảo hộ và xử lý ý kiến của người thứ ba

Ai là chủ sở hữu đối tượng sở hữu công nghiệp?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 15/07/2021

Bài viết trình bày về các chủ sở hữu đối tượng sở hữu công nghiệp

Pháp luật quy định như thế nào về hành vi xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 15/07/2021

Bài viết trình bày quy định của pháp luật về hành vi xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu

Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đối tượng sở hữu công nghiệp là gì? Quy định của pháp luật về hợp đồng chuyển quyền sử dụng đối tượng sở hữu trí tuệ.

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 15/07/2021

Bài viết trình bày về khái niệm hợp đồng chuyển quyền sử dụng đối tượng sở hữu công nghiệp và quy định của pháp luật về hợp đồng chuyển quyền sử dụng đối tượng sở hữu trí tuệ.

Tác giả của các đối tượng sở hữu công nghiệp là ai?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 15/07/2021

Bài viết trình bày về ai là tác giả của các đối tượng sở hữu công nghiệp

Vì sao phải đăng ký kiểu dáng công nghiệp và ai có quyền đăng ký kiểu dáng công nghiệp?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 15/07/2021

Bài viết trình bày về lý do phải đăng ký kiểu dáng công nghiệp và quyền đăng ký kiểu dáng công nghiệp

Hành vi vi phạm quy định về giám định sở hữu công nghiệp được quy định như thế nào?

Tư vấn Sở hữu trí tuệ 16/07/2021

Bài viết trình bày về giám định sở hữu công nghiệp và xử lý hành vi vi phạm quy định về giám định sở hữu công nghiệp