Mức đóng, phương thức đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp như thế nào?

Người lao động muốn được hưởng các chế độ bảo hiểm thất nghiệp thì phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Khi tham gia bảo hiểm thất nghiệp thì nghĩa vụ đầu tiên của người lao động và người sử dụng lao động là đóng bảo hiểm thất nghiệp (cụ thể là đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp). Vậy, mức đóng, phương thức đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp như thế nào? Sau đây Luật Hoàng Anh xin trình bày về vấn đề này.

1. Mức đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp

Theo Khoản 1 Điều 57 Luật Việc làm số 38/2013/QH13 ngày 16/11/2013, người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp và người sử dụng lao động đều có trách nhiệm phải đóng bảo hiểm xã hội.

a. Đối với người lao động:

Người lao động đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp 1% tiền lương tháng. Trong đó tiền lương tháng này là tiền lương tháng chưa trừ tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập cá nhân, bao gồm tiền lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương, các khoản bổ sung khác.

b. Đối với người sử dụng lao động:

Người sử dụng lao động đóng bằng 1% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Trong đó, tiền lương tháng của người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp ở đây là tiền lương tháng chưa trừ tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập cá nhân, bao gồm tiền lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương, các khoản bổ sung khác. Quỹ tiền lương tháng của tất cả người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp của người sử dụng lao động phải được người sử dụng lao động xác định một cách chính xác thông qua nghiệp vụ kế toán.

c. Nhà nước hỗ trợ

Nhà nước hỗ trợ tối đa 1% Quỹ tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp và do Ngân sách trung ương bảo đảm. Như vậy, Nhà nước có thể hỗ trợ tối đa mức đóng bảo hiểm thất nghiệp của người sử dụng lao động. Theo đó, mức hỗ trợ này dành cho người sử dụng lao động, người lao động vẫn phải hoàn thành mức đóng 1% vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

2. Phương thức đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp

Theo Khoản 1 Điều 6 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/03/2015 của Chính phủ, phương thức đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp như sau:

- Người sử dụng lao động trích tiền lương của người lao động để đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp cho phần đóng của người lao động

- Người sử dụng lao động tự chi trả để đóng phần đóng của người sử dụng lao động

Số tiền được trích từ lương của người lao động và tiền đóng bảo hiểm thất nghiệp của người sử dụng lao động được nộp cùng lúc, bởi người sử dụng lao động.

Người sử dụng lao động thực hiện hoạt động này hằng tháng, giống như hoạt động đóng bảo hiểm xã hội hằng tháng cho người lao động.

Xem thêm:

Tổng hợp bài viết về Luật Việc làm năm 2013

Tổng hợp bài viết về Luật bảo hiểm xã hội

Luật Hoàng Anh 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp sau khi tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 22/09/2021

Tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp sau khi tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào?

Trình tự chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 22/09/2021

Trình tự chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, trách nhiệm thông báo chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trường hợp nào người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 22/09/2021

Trường hợp người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm theo quy định của Luật Việc làm năm 2013 như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 25/09/2021

Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm theo quy định của Luật Việc làm năm 2013

Điều kiện hỗ trợ học nghề theo quy định của Luật Việc làm năm 2013 như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 25/09/2021

Điều kiện hỗ trợ học nghề theo quy định của Luật Việc làm năm 2013

Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề bao gồm những gì?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 25/09/2021

Bài viết giải thích về các trường hợp hỗ trợ học nghề và hồ sơ hỗ trợ học nghề

Mức hỗ trợ học nghề đối với người lao động thất nghiệp như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 25/09/2021

Bài viết giải thích về mức hỗ trợ học nghề đối với người lao động thất nghiệp