Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 2)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 1) đã trình bày về 02 trường hợp đầu tiên mà người lao động nam có vợ mất khi sinh con được hưởng chế độ thai sản. Sau đây Luật Hoàng Anh xin trình bày về 03 trường hợp tiếp theo liên quan đến vấn đề này.

3. Trường hợp chỉ có vợ của người lao động nam tham gia bảo hiểm xã hội nhưng không đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng chế độ thai sản

Theo Điểm c Khoản 2 Điều 10 Thông tư số số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, trong trường hợp người lao động nam không tham gia bảo hiểm xã hội, ngược lại người vợ sinh con có tham gia bảo hiểm xã hội nhưng không đạt đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội (đủ 06 tháng trong 12 tháng trước khi sinh con; hoặc đủ 03 tháng thời gian 12 tháng trước khi sinh con nếu người lao động nữ nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền) mà người mẹ mất sau khi sinh con thì mức hưởng chế độ thai sản được tính trên cơ sở bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của người mẹ, cùng với thời gian hưởng chế độ thai sản cố định đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Tức là:

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam 01 tháng = Tổng số lương đóng bảo hiểm của người mẹ sinh con/số tháng đóng bảo hiểm xã hội

Ví dụ: A không tham gia bảo hiểm xã hội, chỉ có vợ A là B tham gia bảo hiểm xã hội nhưng mới tham gia được 02 tháng với mức lương đóng bảo hiểm xã hội mỗi tháng là 6.000.000 Đồng, chưa đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản do chưa đóng đủ thời gian. B sinh con xong rồi mất. Mức hưởng chế độ thai sản mà A được hưởng là:

Mức hưởng chế độ thai sản của A = (6.000.000 x 2)/2 = 6.000.000 (Đồng)

Như vậy A được hưởng 6.000.000 mỗi tháng cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

4. Trường hợp cả người lao động nam và vợ đều tham gia bảo hiểm xã hội nhưng người vợ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản

Theo Điểm d Khoản 2 Điều 10 Thông tư số số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, trường hợp cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội nhưng người mẹ không đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội (đủ 06 tháng trong 12 tháng trước khi sinh con; hoặc đủ 03 tháng thời gian 12 tháng trước khi sinh con nếu người lao động nữ nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền), thì mức hưởng chế độ thai sản được tính trên cơ sở mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của người cha, cùng với thời gian hưởng chế độ thai sản cố định đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Tức là:

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam 01 tháng = (Mức lương đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 6 trước khi nghỉ thai sản của người lao động nam + Mức lương đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 5 trước khi nghỉ thai sản của người lao động nam +…+ Mức lương đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 1 trước khi nghỉ thai sản của người nam)/6

Ví dụ: Người lao động C và vợ là D cùng tham gia bảo hiểm xã hội, C đã tham gia bảo hiểm xã hội từ 03 năm trước và đóng bảo hiểm liên tục với mức lương đóng bảo hiểm là 6.000.000 Đồng, D đóng bảo hiểm xã hội được 02 tháng với mức 5.000.000 Đồng. Sau khi sinh con thì D mất. Mức hưởng chế độ thai sản của C là:

Mức hưởng chế độ thai sản của C = (6.000.000 x 6)/6 = 6.000.000 (Đồng)

Vậy người lao động C được hưởng 6.000.000 Đồng mỗi tháng cho đến khi con của C và D đủ 06 tháng tuổi.

5. Trường hợp chỉ có người lao động nam tham gia bảo hiểm xã hội (vợ người lao động nam không tham gia bảo hiểm xã hội)

Theo Điểm e Khoản 2 Điều 10 Thông tư số số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, trường hợp người mẹ sinh con không tham gia bảo hiểm xã hội mà chỉ có người cha (tức người lao động nam tham gia bảo hiểm xã hội) và đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản nhưng người mẹ mất sau khi sinh con, thì mức hưởng chế độ thai sản mà người lao động nam được hưởng sau khi vợ mất được tính trên cơ sở bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của người cha (thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi). Như vậy, trong trường hợp này, ta có công thức tính mức hưởng chế độ thai sản của người cha nếu người mẹ mất sau khi sinh con:

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam 01 tháng = (Mức lương đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 6 trước khi nghỉ thai sản của người lao động nam + Mức lương đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 5 trước khi nghỉ thai sản của người lao động nam +…+ Mức lương đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 1 trước khi nghỉ thai sản của người nam)/6

Ví dụ: Người lao động nam E có tham gia bảo hiểm xã hội và có đóng bảo hiểm xã hội liên tục trong hơn 02 năm từ 2019 đến 2021, với mức lương đóng bảo hiểm xã hội là 6.000.000 Đồng, nhưng người vợ của người lao động E không tham gia bảo hiểm xã hội. Ngày 02/02/2021, vợ của người lao động E sinh con nhưng do tình trạng sức khỏe kém nên mất.

Suy ra mức hưởng chế độ thai sản 01 tháng của người lao động E = 6.000.000 (Đồng)

Mỗi tháng người lao động E được hưởng 6.000.000 (Đồng) cho đến khi con của người lao động E và người vợ đã mất đủ 06 tháng tuổi.

Xem thêm:

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 1)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 3)

Tổng hợp bài viết về Luật bảo hiểm xã hội

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Trình tự, thủ tục giải quyết chế độ cho người lao động nhận nuôi con nuôi như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 31/07/2021

Bài viết giải thích về trình tự, thủ tục giải quyết chế độ cho người lao động nhận nuôi con nuôi

Trường hợp nào lao động nữ đi làm trước khi hết hạn nghỉ sinh con?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết hạn nghỉ sinh con

Mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con (Phần 1)

Mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con (Phần 2)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi (Phần 1)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi (Phần 2)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ sinh con như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ sinh con

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con (Phần 1)