Trường hợp nào người hưởng trợ cấp thất nghiệp được tạm thời dừng hoạt động thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng?

Thông thường người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp đều phải thực hiện trách nhiệm thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng, tuy nhiên, trong một số trường hợp người lao động không phải thông báo về việc tìm kiếm việc làm trong một khoảng thời gian nhất định, do các nguyên nhân khách quan mà pháp luật về việc làm quy định. Sau đây Luật Hoàng Anh xin được trình bày về vấn đề này.

1. Các trường hợp người lao động không phải thông báo về việc tìm kiếm việc làm trong một khoảng thời gian nhất định

Theo Khoản 2 Điều 10 Thông tư số 28/2015/TT-BLĐTBXH ngày 31/07/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không phải thực hiện thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm nếu thời gian thông báo về việc tìm kiếm việc làm nằm trong khoảng thời gian mà người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

- Nam từ đủ 60 tuổi trở lên, nữ từ đủ 55 tuổi trở lên

- Người lao động được xác định thuộc danh mục bệnh phải điều trị dài ngày (có giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền)

- Nghỉ hưởng chế độ thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền (Riêng đối với trường hợp nam giới có vợ chết sau khi sinh con mà phải trực tiếp nuôi dưỡng con thì giấy tờ xác nhận là giấy khai sinh của con và giấy chứng tử của mẹ).

- Đang tham gia khóa học nghề theo quyết định của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội và có xác nhận của cơ sở dạy nghề

- Thực hiện hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn dưới 03 tháng

Đây là các trường hợp người lao động vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng trong một khoảng thời gian không có khả năng thông báo về việc tìm kiếm việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm hoặc đang trong thời gian không cần phải tìm việc làm nên không phải thông báo cho trung tâm dịch vụ việc làm về việc tìm kiếm việc làm.

Ví dụ: A được hưởng trợ cấp thất nghiệp từ tháng 02/2021, mỗi tháng A phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm. Tháng 05/2021 A được tham gia khóa học nghề theo quyết định của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội trong 01 tháng thì trong tháng 05 này người lao động A không cần phải thông báo về việc tìm kiếm việc làm với trung tâm dịch vụ việc làm.

Ngoài các trường hợp trên, trong trường hợp người lao động đang làm thủ tục chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp (trùng với các ngày thông báo về việc tìm kiếm việc làm) thì người hưởng trợ cấp thất nghiệp không phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm về việc tìm kiếm việc làm trong tháng đó. Trường hợp này đặc biệt hơn các trường hợp trên vì người thuộc trường hợp này không phải thông báo về việc thuộc đối tượng không phải thông báo về việc tìm kiếm việc làm trong khoảng thời gian nhất định do trung tâm dịch vụ việc làm đã nắm rõ tình hình chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động (cả với trung tâm dịch vụ việc làm nơi chuyển đi và trung tâm dịch vụ việc làm nơi chuyển đến).

2. Thông báo về việc thuộc đối tượng không phải thông báo về việc tìm kiếm việc làm trong khoảng thời gian nhất định

- Đối với các trường hợp người lao động được xác định thuộc danh mục bệnh phải điều trị dài ngày, nghỉ hưởng chế độ thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền, đang tham gia khóa học nghề theo quyết định của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội, thực hiện hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn dưới 03 tháng, người lao động trong 03 ngày làm việc kể từ ngày thuộc một trong các trường hợp này thì phải gửi thư đảm bảo hoặc ủy quyền cho một người khác nộp giấy đề nghị không thực hiện thông báo về việc tìm kiếm việc làm đến trung tâm dịch vụ việc làm.

- Thành phần: Thư đảm bảo, giấy đề nghị được xây dựng theo Mẫu số 17 Thông tư số 28/2015/TT-BLĐTBXH ngày 31/07/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, và kèm theo bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ nêu trên (trong từng trường hợp).

- Hình thức gửi:

+ Trực tiếp tại trung tâm dịch vụ việc làm

+ Gửi qua đường bưu điện (tính ngày gửi ghi trên dấu bưu điện)

3. Kết thúc thời gian người lao động thuộc đối tượng không phải thông báo về việc tìm kiếm việc làm

Sau khi kết thúc thời gian người lao động thuộc đối tượng không phải thông báo về việc tìm kiếm việc làm, người lao động phải tiếp tục thực hiện thông báo về việc tìm kiếm việc làm với trung tâm dịch vụ việc làm hằng tháng nếu còn tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ví dụ trong trường hợp trên, hết thời gian học nghề, A phải tiếp tục thực hiện thông báo về việc tìm kiếm việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm hằng tháng.

Xem thêm:

Tổng hợp bài viết về Luật Việc làm năm 2013

Tổng hợp bài viết về Luật bảo hiểm xã hội

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Điều kiện, thời gian và mức hỗ trợ kinh phí đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ nghề cho người lao động như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 21/09/2021

Điều kiện, thời gian và mức hỗ trợ kinh phí đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ nghề cho người lao động

Trách nhiệm đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 21/09/2021

Trách nhiệm đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 21/09/2021

Bài viết giải thích về hai điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp (Phần 1)

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 21/09/2021

Bài viết giải thích về hai điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp (Phần 2)

Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp có được hưởng bảo hiểm y tế?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 21/09/2021

Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng bảo hiểm y tế

Chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 21/09/2021

Bài viết giải thích về trường hợp chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp và trình tự thủ tục

Trường hợp nào người hưởng trợ cấp thất nghiệp không cần trực tiếp thông báo về việc tìm kiếm việc làm?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 22/09/2021

Trường hợp người hưởng trợ cấp thất nghiệp không cần trực tiếp thông báo về việc tìm kiếm việc làm