Các quy định của pháp luật về trình tự, thủ tục, mức kinh phí và hiệu lực của quyết định công nhận hạng nhà chung cư là gì?

1. Trình tự, thủ tục công nhận hạng nhà chung cư 

Pháp luật hiện hành quy định về trình tự, thủ tục công nhận hạng nhà chung cư tại Khoản 2, Điều 8 Thông tư số 31/2016/TT-BXD ngày 30/12/2016 của Bộ Xây dựng, cụ thể như sau: 

Bước 01: Tổ chức, cá nhân đề nghị công nhận hạng nhà chung cư nộp 01 bộ hồ sơ tại Sở Xây dựng, đồng thời nộp kinh phí để thực hiện kiểm tra, thẩm định hồ sơ và công nhận hạng nhà chung cư

Bước 02: Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày tiếp nhận đủ hồ sơ, Sở Xây dựng tổ chức kiểm tra, thẩm định hồ sơ và kiểm tra thực tế nhà chung cư;

Trường hợp hồ sơ không đầy đủ giấy tờ thì trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, Sở Xây dựng phải có văn bản thông báo đề nghị bổ sung các giấy tờ còn thiếu;

Xem thêm: Hồ sơ, trình tự, thủ tục bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được quy định như thế nào?

Bước 03: Trường hợp nhà chung cư đáp ứng được các yêu cầu quy định tại Điều 3 và các tiêu chí quy định tại Điều 6 của Thông tư 31/2016/TT-BXD thì Sở Xây dựng ban hành quyết định công nhận hạng nhà chung cư theo mẫu quy định tại phụ lục số 05 ban hành kèm theo Thông tư 31/2016/TT-BXD;

Xem thêm: Nhà chung cư được phân hạng như thế nào? Ai có thẩm quyền công nhận hạng nhà chung cư?

Trường hợp nhà chung cư không đáp ứng được các yêu cầu và các tiêu chí theo quy định thì Sở Xây dựng phải có văn bản trả lời tổ chức, cá nhân đề nghị công nhận hạng, trong đó nêu rõ lý do nhà chung cư không được công nhận theo hạng đã đề nghị;

Bước 04: Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày ban hành quyết định công nhận hạng nhà chung cư, Sở Xây dựng có trách nhiệm đăng tải công khai thông tin, văn bản quyết định trên Cổng thông tin điện tử của Sở Xây dựng và gửi quyết định này cho tổ chức, cá nhân đề nghị công nhận hạng nhà chung cư để công khai cho chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư biết.

2. Hiệu lực của quyết định công nhận hạng nhà chung cư 

Khoản 3, Điều 8 Thông tư số 31/2016/TT-BXD ngày 30/12/2016 của Bộ Xây dựng quy định quyết định công nhận hạng nhà chung cư có thời hạn 05 năm. 

Khi quyết định công nhận hạng nhà chung cư hết thời hạn, Sở Xây dựng phải xóa thông tin, văn bản quyết định công nhận hạng đã đăng tải trên Cổng thông tin điện tử của Sở và có văn bản thông báo cho chủ sở hữu, Ban quản trị, chủ đầu tư (nếu có) của nhà chung cư biết.

3. Xử lý đối với các nhà chung cư đã được công nhận nhưng bị phát hiện không đáp ứng đủ tiêu chí hoặc có hành vi vi phạm pháp luật 

Đối với các nhà chung cư đã được công nhận hạng, trong quá trình kiểm tra, thanh tra, nếu cơ quan có thẩm quyền phát hiện nhà chung cư đó không còn đáp ứng đủ các tiêu chí phân hạng như tại thời điểm được công nhận hoặc có hành vi vi phạm pháp luật về nhà ở, pháp luật về xây dựng và pháp luật có liên quan thì Sở Xây dựng thực hiện hủy quyết định công nhận hạng nhà chung cư; xóa thông tin, văn bản quyết định công nhận hạng đã đăng tải trên Cổng thông tin điện tử và có văn bản thông báo cho chủ sở hữu, Ban quản trị, chủ đầu tư (nếu có) của nhà chung cư đó biết.

4. Mức kinh phí để thực hiện kiểm tra, thẩm định hồ sơ và công nhận hạng nhà chung cư 

Căn cứ tại Khoản 5, Điều 8 Thông tư số 31/2016/TT-BXD ngày 30/12/2016 của Bộ Xây dựng, Sở Xây dựng phối hợp với Sở Tài chính báo cáo Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định mức kinh phí để thực hiện kiểm tra, thẩm định hồ sơ và công nhận hạng nhà chung cư cho phù hợp với tình hình thực tế của từng địa phương.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu nhà ở trong việc bảo trì, cải tạo nhà ở là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/08/2021

Bài viết trình bày về quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu nhà ở trong việc bảo trì, cải tạo nhà ở

Việc bán diện tích nhà sử dụng chung và chuyển quyền SDĐ đối với đất liền kề với nhà ở cũ thuộc SHNN được giải quyết ra sao?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/08/2021

Bài viết trình bày về việc giải quyết bán diện tích nhà sử dụng chung và chuyển quyền sử dụng đất đối với diện tích đất liền kề với nhà ở cũ thuộc SHNN

Hồ sơ, trình tự, thủ tục bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/08/2021

Bài viết trình bày về hồ sơ, trình tự, thủ tục bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Cơ quan bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước là cơ quan nào? Bán nhà ở cũ trong một số trường hợp cụ thể được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/08/2021

Bài viết trình bày về cơ quan bán nhà ở cũ thuộc SHNN và việc bán nhà ở cũ thuộc SHNN trong một số trường hợp cụ thể

Chủ thể đề nghị, các tiêu chí, mục đích và yêu cầu của việc phân hạng nhà chung cư được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/08/2021

Bài viết trình bày về chủ thể đề nghị, các tiêu chí, mục đích và yêu cầu của việc phân hạng nhà chung cư

Các quy định về cưỡng chế phá dỡ nhà ở và chỗ ở của chủ sở hữu khi nhà ở bị phá dỡ là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/08/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật về việc cưỡng chế phá dỡ nhà ở và chỗ ở của chủ sở hữu khi nhà ở bị phá dỡ

Nhà chung cư được phân hạng như thế nào? Ai có thẩm quyền công nhận hạng nhà chung cư?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/08/2021

Bài viết trình bày về việc phân hạng nhà chung cư, thẩm quyền công nhận hạng nhà chung cư