Các quy định của pháp luật về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 là gì? (P3)

Căn cứ tại Điều 32, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ hướng dẫn tại Khoản 9, Điều 3, Nghị định 135/2016/NĐ-CP ngày 09/09/2016 của Chính phủ và Khoản 9, Điều 3, Nghị định 123/2017/NĐ-CP ngày 14/11/2017 của Chính phủ, tiếp nối các vấn đề đã trình bày trong bài viết trước, bài viết này chúng tôi tiếp tục tìm hiểu các vấn đề cần được xử lý trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 bao gồm:

1. Vấn đề 5

Căn cứ tại Khoản 9, Điều 5, Nghị định 135/2016/NĐ-CP ngày 09/9/2016 của Chính phủ, đây là vấn đề xác định nghĩa vụ tài chính của doanh nghiệp kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất được Nhà nước cho thuê đất trả tiền hàng năm nhưng đã cho thuê lại đất có kết cấu hạ tầng theo hình thức thuê đất thu tiền một lần cho cả thời gian thuê trước ngày 01/07/2014.

Theo đó, việc xử lý được quy định như sau:

a. Đối với trường hợp đã được Nhà nước cho thuê đất trước ngày 01/01/2006 mà ba loại giấy tờ gồm: Giấy chứng nhận đầu tư (Giấy phép đầu tư), Quyết định cho thuê đất, Hợp đồng thuê đất không ghi nguyên tắc điều chỉnh đơn giá thuê đất hoặc tại một trong ba loại giấy tờ nêu trên có ghi nguyên tắc điều chỉnh đơn giá thuê đất nhưng đã thực hiện điều chỉnh lại và đã cho thuê lại đất theo hình thức thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê trước ngày 01/7/2014 thì tiền thuê đất của doanh nghiệp kinh doanh kết cấu hạ tầng phải nộp như sau:

- Xác định, thu tiền thuê đất hàng năm cho thời gian thuê đất từ ngày 01/ 01/ 2006 đến ngày 31/12/ 2015 theo đơn giá thuê đất đã được xác định theo đúng quy định hoặc theo đơn giá thuê đất đã tạm tính theo chính sách và giá đất tại thời điểm ban hành Thông báo tạm nộp tiền thuê đất và được quyết toán số tiền thuê đất theo số đã xác định hoặc đã tạm nộp. 

Trường hợp đang tạm nộp tiền thuê đất theo chính sách và giá đất trước ngày 01/01/2006 hoặc chưa xác định lại đơn giá thuê đất thì phải điều chỉnh lại đơn giá thuê đất theo quy định pháp luật từng thời kỳ để xác định, thu nộp tiền thuê đất cho thời gian từ ngày 01/01/2006 đến ngày 31/12/2015.

- Xác định, thu tiền thuê đất một lần cho khoảng thời gian từ ngày 01/01/2016 đến hết thời gian cho thuê lại đất. Số tiền này được xác định trên cơ sở diện tích đất cho thuê lại, thời gian cho thuê lại đất còn lại tính từ ngày 01/01/2016, đơn giá thuê đất hàng năm xác định theo quy định của pháp luật tại thời điểm ngày 01/01/2006 và cộng thêm một khoản tiền tương đương với tiền chậm nộp theo quy định của pháp luật từng thời kỳ đối với số tiền này tính từ ngày 01/01/2006 đến thời điểm nộp tiền vào ngân sách nhà nước đối với trường hợp đã cho thuê lại đất trước ngày 01/01/2006 hoặc tính từ thời điểm cho thuê lại đất đến thời điểm nộp tiền vào ngân sách nhà nước đối với trường hợp đã cho thuê lại đất từ sau ngày 01/01/2006 đến trước ngày 01/7/2014.

Xem thêm: Đơn giá thuê đất được xác định như thế nào?

b. Đối với trường hợp được Nhà nước cho thuê đất trong giai đoạn từ ngày 01/01/2006 đến trước ngày 01/07/2014 và đã cho thuê lại đất theo hình thức thuê đất thu tiền một lần cho cả thời gian thuê trước ngày 01/7/2014 thì tiền thuê đất của doanh nghiệp kinh doanh kết cấu hạ tầng phải nộp theo quy định như sau:

- Xác định, thu nộp tiền thuê đất hàng năm từ thời điểm được Nhà nước cho thuê đất đến ngày 31/12/2015 theo đơn giá thuê đất đã được xác định theo đúng quy định hoặc theo đơn giá thuê đất đã tạm tính theo chính sách và giá đất tại thời điểm ban hành thông báo tạm nộp tiền thuê đất và được quyết toán số tiền thuê đất theo số đã xác định hoặc đã tạm nộp. 

Trường hợp chưa xác định đơn giá thuê đất hoặc đang tạm nộp tiền thuê đất hàng năm nhưng chưa đúng chính sách và giá đất tại thời điểm ban hành Thông báo tạm nộp tiền thuê đất thì phải thực hiện xác định lại để thu nộp tiền thuê đất cho thời gian từ thời điểm được Nhà nước cho thuê đất đến ngày 31/12/2015.

- Xác định, thu nộp tiền thuê đất một lần cho thời gian từ ngày 01/01/2016 đến hết thời gian cho thuê lại đất tương ứng với diện tích đã cho thuê lại như sau:

+ Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm trong giai đoạn từ ngày 01/01/2006 đến trước ngày 01/10/2009 thì số tiền thuê đất phải nộp một lần được xác định bằng tiền thuê đất hàng năm tại thời điểm cho thuê lại đất nhân (x) số năm cho thuê lại đất (tính từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đến hết thời gian cho thuê lại đất) và cộng thêm một khoản tiền tương đương với mức thu tiền chậm nộp theo quy định của pháp luật về quản lý thuế từng thời kỳ tính từ thời điểm nhà đầu tư cho thuê lại đất đến thời điểm nộp tiền vào ngân sách nhà nước.

+ Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm trong giai đoạn từ ngày 01/10/2009 đến trước ngày 01/07/2014 thì số tiền thuê đất phải nộp một lần được xác định bằng số tiền sử dụng đất phải nộp như trường hợp giao đất có thu tiền sử dụng đất có cùng mục đích sử dụng đất và cùng thời hạn sử dụng đất (tính từ ngày 01/01/2016 đến hết thời gian cho thuê lại đất) theo chính sách và giá đất tại thời điểm cho thuê lại đất.

c. Đối với trường hợp nhà đầu tư được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm để đầu tư xây dựng, kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất mà một trong ba loại giấy tờ gồm: Giấy chứng nhận đầu tư (Giấy phép đầu tư), Quyết định cho thuê đất, Hợp đồng thuê đất có ghi nguyên tắc điều chỉnh đơn giá thuê đất và chưa thực hiện điều chỉnh lại đơn giá thuê đất nhưng đã cho thuê lại đất có kết cấu hạ tầng theo hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê trong giai đoạn từ ngày 01/01/2006 đến trước ngày 01/07/2014 thì nhà đầu tư xây dựng, kinh doanh kết cấu hạ tầng phải nộp cho Nhà nước số tiền thuê đất một lần được xác định các trường hợp tại mục a và mục b ở trên.

d. Doanh nghiệp kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất phải hoàn thành việc nộp số tiền thuê đất trước ngày 31/12/2016. Quá thời hạn này mà doanh nghiệp chưa hoàn thành việc nộp tiền thì bị xử lý bằng các biện pháp hành chính và thu tiền nộp tiền chậm nộp tính trên số tiền chưa nộp theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Xem thêm: 

Việc xác định nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất trong thực hiện thủ tục hành chính về đất đai được quy định như thế nào?

Các quy định của pháp luật về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 là gì? (P1)

Luật Hoàng Anh 

 

 

 

Tổng đài tư vấn pháp luật

0908 308 123
Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

0908 308 123

luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 được xử lý như thế nào? (P4)

Hỏi đáp luật Đất đai 26/06/2021

Bài viết trình bày về việc xử lý một số trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 quy định tại Điều 60, Luật đất đai năm 2013, Điều 31 Nghị định 46/2014/NĐ-CP

Ai có thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất?

Hỏi đáp luật Đất đai 25/06/2021

Bài viết trình bày về thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất quy định tại Điều 59, Luật đất đai năm 2013

Các quy định của pháp luật về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 là gì? (P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 26/06/2021

Bài viết trình bày về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 quy định tại Điều 32, Nghị định 46/2014/NĐ-CP

Các quy định của pháp luật về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 là gì? (P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 26/06/2021

Bài viết trình bày về việc xử lý một số vấn đề cụ thể trong trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày 01/07/2014 quy định tại Điều 32, Nghị định 46/2014/NĐ-CP