Giá bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được quy định như thế nào?

Nhà ở cũ được đầu tư xây dựng bằng vốn ngân sách nhà nước hoặc có nguồn vốn ngân sách hoặc có nguồn vốn từ ngân sách nhà nước hoặc được xác lập thuộc sở hữu nhà nước là một trong các loại nhà ở thuộc sở hữu nhà nước. Vậy pháp luật hiện hành quy định về giá bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước như thế nào? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu trong bài viết dưới đây.

Pháp luật hiện hành quy định về giá bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước tại Điều 65, Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ, cụ thể như sau: 

Giá bán nhà ở cũ áp dụng cho các trường hợp được bố trí sử dụng trước ngày 05/07/1994 (kể cả nhà ở thuộc diện xác lập sở hữu toàn dân quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 63 của Nghị định 99/2015/NĐ-CP) được tính bao gồm tiền nhà và tiền sử dụng đất (không phân biệt trường hợp mua một hoặc mua nhiều nhà ở) và được quy định như sau:

Xem thêm: Đối tượng, điều kiện được mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước là gì?

1. Xác định tiền nhà

Căn cứ Khoản 1, Điều 65, Nghị định 99/2015/NĐ-CP, bổ sung tại Khoản 13, Điều 1, Nghị định 30/2021/NĐ-CP ngày 26/03/2021 của Chính phủ, tiền nhà được xác định như sau: 

Tiền nhà được xác định căn cứ vào giá trị còn lại của nhà ở và hệ số điều chỉnh giá trị sử dụng; giá trị còn lại của nhà ở được xác định theo tỷ lệ chất lượng còn lại của nhà ở nhân (x) với giá chuẩn nhà ở xây dựng mới do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành có hiệu lực thi hành tại thời điểm ký hợp đồng mua bán và nhân (x) với diện tích sử dụng nhà ở.

Đối với nhà ở cấp I, cấp II, cấp III mà người thuê đã phá dỡ, xây dựng lại trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành thì xác định giá trị còn lại của nhà ở này theo hiện trạng của nhà ở tại thời điểm bố trí ghi trong quyết định, văn bản phân phối, bố trí hoặc trong hợp đồng thuê nhà ở hoặc theo thời điểm sử dụng nhà ở được xác định theo các giấy tờ quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 57 của Nghị định 99/2015/NĐ-CP là các giấy tờ chứng minh đã sử dụng nhà ở được cấp trước ngày 19 tháng 01 năm 2007 (gồm đăng ký thường trú hoặc đăng ký tạm trú; đăng ký kê khai nhà ở hoặc biên lai nộp tiền sử dụng đất hàng năm).

Đối với nhà biệt thự có nhiều hộ ở mà có diện tích nhà sử dụng chung thì diện tích sử dụng chung này được phân bổ theo tỷ lệ sử dụng nhà ở (m2) cho mỗi hộ. Đối với nhà ở cấp IV mà người thuê đã phá dỡ, xây dựng lại trước ngày 20/10/2015 thì giá trị còn lại của nhà ở này được tính bằng 0 (bằng không).

2. Xác định tiền sử dụng đất 

Căn cứ Khoản 2, Điều 65, Nghị định 99/2015/NĐ-CP, bổ sung tại Khoản 14, Điều 1, Nghị định 30/2021/NĐ-CP ngày 26/03/2021 của Chính phủ, tiền sử dụng đất khi chuyển quyền sử dụng đất cùng với việc bán nhà ở cũ được tính theo bảng giá đất ở do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành có hiệu lực thi hành tại thời điểm ký hợp đồng mua bán và căn cứ vào vị trí của đất ở, tầng nhà như sau:

+ Đối với nhà ở nhiều tầng có nhiều hộ ở thì tính bằng 10% giá đất ở khi chuyển quyền sử dụng đất và phân bổ cho các tầng theo các hệ số tầng tương ứng;

+ Đối với nhà ở một tầng và nhà ở nhiều tầng có một hộ ở, nhà biệt thự có một hộ hoặc có nhiều hộ ở thì tính bằng 40% giá đất ở khi chuyển quyền sử dụng đối với phần diện tích đất trong hạn mức đất ở do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cho mỗi hộ.

Đối với phần diện tích đất vượt hạn mức đất ở do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cho mỗi hộ thì tính bằng 100% giá đất ở;

+ Trường hợp nhà biệt thự có nhiều hộ ở thì diện tích đất để tính tiền sử dụng đất của mỗi hộ bao gồm diện tích đất sử dụng riêng không có tranh chấp; diện tích đất xây dựng nhà biệt thự được phân bổ cho các hộ theo diện tích sử dụng nhà của mỗi hộ tương ứng với hệ số tầng; diện tích đất sử dụng chung trong khuôn viên của nhà biệt thự được phân bổ cho các hộ sử dụng chung (tính theo số hộ đang sử dụng nhà biệt thự).

Việc tính tiền sử dụng đất của mỗi hộ được thực hiện từ phần diện tích đất xây dựng nhà biệt thự có nhiều hộ ở trước, sau đó tính các phần diện tích khác sau.

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có trách nhiệm quy định cụ thể việc phân bổ phần diện tích đất khi bán nhà biệt thự cho phù hợp tình hình thực tế của địa phương;

+ Đối với nhà ở riêng lẻ có khả năng sinh lợi cao tại vị trí mặt đường, phố thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định hệ số k điều chỉnh giá đất so với bảng giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành để tính tiền sử dụng đất khi bán nhà ở và chuyển quyền sử dụng đất gắn với nhà ở này;

+ Trường hợp nhà ở cũ khi xây dựng có một phần tiền góp của cá nhân và của tập thể mà không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước thì tiền mua nhà được tính theo mục 1 nhưng người mua được trừ số tiền đã góp xây dựng nhà ở trước đây (tính trên tỷ lệ % số tiền đã góp so với giá trị quyết toán khi xây dựng công trình nhà ở).

Đối với tiền sử dụng đất thì thực hiện tại mục này.

Xem thêm:

Phương pháp xác định giá trị còn lại và hệ số Điều chỉnh giá trị sử dụng khi thực hiện bán nhà ở cũ thuộc SHNN được quy định như thế nào? 


Luật Hoàng Anh 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các quy định về các loại nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước thuộc diện không được bán là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật về các loại nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước thuộc diện không được bán

Đối tượng, điều kiện được mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày các đối tượng, điều kiện được mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Điều kiện bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 02/08/2021

Bài viết trình bày về các điều kiện bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Thời điểm bố trí sử dụng nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được xác định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày về việc xác định thời điểm bố trí sử dụng nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Việc thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện theo trình tự, thủ tục nào? (P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày về thành phần hồ sơ và trình tự, thủ tục thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước trong trường hợp cụ thể

Việc thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện theo trình tự, thủ tục nào? (P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày về trình tự, thủ tục việc thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước trong một số trường hợp cụ thể

Việc miễn, giảm tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc miễn, giảm tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Phương pháp xác định giá trị còn lại và hệ số Điều chỉnh giá trị sử dụng khi thực hiện bán nhà ở cũ thuộc SHNN được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 03/08/2021

Bài viết trình bày về phương pháp xác định giá trị còn lại và hệ số Điều chỉnh giá trị sử dụng khi thực hiện bán nhà ở cũ thuộc SHNN