Quy trình bảo trì công trình xây dựng được quy định như thế nào?(P2)

Nếu như trong phần trước chúng tôi đã trình bày các nội dung chính của quy trình bảo trì công trình xây dựng, chủ thể có trách nhiệm lập và phê duyệt quy trình bảo trì công trình xây dựng thì trong phần này chúng tôi đã trình bày về các vấn đề sau: 

Xem thêm: Quy trình bảo trì công trình xây dựng được quy định như thế nào?(P1)

3. Quy định về việc lập và phê duyệt quy trình bảo trì công trình xây dựng  đã đưa vào khai thác, sử dụng nhưng chưa có quy trình bảo trì

Đối với các công trình xây dựng đã đưa vào khai thác, sử dụng nhưng chưa có quy trình bảo trì thì chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình tổ chức lập và phê duyệt quy trình bảo trì công trình xây dựng, có thể tổ chức kiểm định chất lượng công trình xây dựng làm cơ sở để lập quy trình bảo trì công trình xây dựng nếu cần thiết.

Trong quy trình bảo trì phải xác định rõ thời gian sử dụng còn lại của công trình, các bộ phận, hạng mục công trình, thiết bị lắp đặt vào công trình.

4. Quy định về việc lập quy trình bảo trì các công trình cấp III trở xuống, nhà ở riêng lẻ và công trình tạm 

- Công trình cấp III trở xuống là các công trình được phân cấp theo mức độ quan trọng hoặc quy mô sản xuất của từng loại công trình xây dựng với từng mục đích cụ thể được quy định tại Phụ lục I, Nghị định 06/2021/NĐ-CP.

- Khoản 2, Điều 3, Luật Nhà ở năm 2014 quy định nhà ở riêng lẻ là nhà ở được xây dựng trên thửa đất ở riêng biệt thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề và nhà ở độc lập.

- Căn cứ tại Khoản 1, Điều 131, Luật Xây dựng năm 2014 quy định công trình xây dựng tạm là công trình được xây dựng có thời hạn phục vụ các mục đích thi công xây dựng công trình chính; sử dụng cho việc tổ chức các sự kiện hoặc hoạt động khác trong thời gian.

Với  công trình cấp III trở xuống, nhà ở riêng lẻ và công trình tạm thì không bắt buộc phải lập quy trình bảo trì riêng, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. 

Chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng của các công trình này vẫn phải thực hiện bảo trì công trình xây dựng theo các quy định về bảo trì công trình xây dựng của Nghị định 06/2021/NĐ-CP.

5. Trường hợp không cần lập quy trình bảo trì riêng

Trường hợp có tiêu chuẩn về bảo trì hoặc có quy trình bảo trì của công trình tương tự phù hợp thì chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình có thể áp dụng tiêu chuẩn hoặc quy trình đó cho công trình mà không cần lập quy trình bảo trì riêng.

6. Các quy định về việc điều chỉnh quy trình bảo trì công trình xây dựng 

Quy trình bảo trì công trình xây dựng được điều chỉnh như sau: 

a. Các trường hợp điều chỉnh quy trình bảo trì công trình xây dựng 

+ Chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình được quyền điều chỉnh quy trình bảo trì khi phát hiện thấy những yếu tố bất hợp lý có thể ảnh hưởng đến chất lượng công trình, gây ảnh hưởng đến việc khai thác, sử dụng công trình và chịu trách nhiệm về quyết định của mình.

b. Chủ thể sửa đổi, bổ sung thay đổi quy trình bảo trì công trình xây dựng 

+ Nhà thầu lập quy trình bảo trì có nghĩa vụ sửa đổi, bổ sung hoặc thay đổi những nội dung bất hợp lý trong quy trình bảo trì nếu do lỗi của mình gây ra và có quyền từ chối những yêu cầu điều chỉnh quy trình bảo trì không hợp lý của chủ sở hữu hoặc người quản lý sử dụng công trình;

+ Chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình có quyền thuê nhà thầu khác có đủ điều kiện năng lực thực hiện sửa đổi, bổ sung thay đổi quy trình bảo trì trong trường hợp nhà thầu lập quy trình bảo trì ban đầu không thực hiện các việc này. Nhà thầu thực hiện sửa đổi, bổ sung quy trình bảo trì công trình xây dựng phải chịu trách nhiệm về chất lượng công việc do mình thực hiện;

+ Đối với công trình sử dụng tiêu chuẩn kỹ thuật bảo trì để thực hiện bảo trì, khi tiêu chuẩn này được sửa đổi hoặc thay thế thì chủ sở hữu hoặc người quản lý sử dụng công trình có trách nhiệm thực hiện bảo trì theo nội dung đã được sửa đổi;

c. Chủ thể phê duyệt nội dung điều chỉnh của quy trình bảo trì công trình xây dựng 

Chủ sở hữu hoặc người quản lý sử dụng công trình có trách nhiệm phê duyệt những nội dung điều chỉnh của quy trình bảo trì, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Xem thêm: 

Tổng hợp các bài viết về Luật Xây dựng

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Thí nghiệm đối chứng, kiểm định xây dựng, thử nghiệm khả năng chịu lực của kết cấu công trình được quy định ra sao?(P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 03/10/2021

Bài viết trình bày về nội dung kiểm định xây dựng, Chi phí kiểm định xây dựng, Trình tự thực hiện kiểm định xây dựng

Việc kiểm tra công tác nghiệm thu công trình xây dựng được quy định ra sao? (P3)

Hỏi đáp luật Đất đai 03/10/2021

Bài viết trình bày về Nội dung, trình tự kiểm tra công tác nghiệm thu trong quá trình thi công và khi hoàn thành thi công xây dựng và trách nhiệm của chủ đầu tư

Chi phí việc kiểm tra công tác nghiệm thu công trình xây dựng được quy định ra sao?

Hỏi đáp luật Đất đai 03/10/2021

Bài viết trình bày về chi phí việc kiểm tra công tác nghiệm thu công trình xây dựng

Các quy định về việc bàn giao công trình xây dựng là gì?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 03/10/2021

Bài viết trình bày về Các nguyên tắc bàn giao công trình xây dựng, Trách nhiệm của các chủ thể tham gia bàn giao công trình, Các quy định đối với việc bàn giao công trình xây dựng thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị

Các quy định về việc bàn giao công trình xây dựng là gì?(P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 03/10/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc bàn giao công trình xây dựng thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị, Hồ sơ phục vụ quản lý, vận hành và bảo trì công trình xây dựng và Xử lý trong trường hợp đưa hạng mục công trình, công trình xây dựng vào sử dụng

Hồ sơ hoàn thành công trình xây dựng được lập và lưu trữ như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 03/10/2021

Bài viết trình bày về việc lập và lưu trữ hồ sơ hoàn thành công trình xây dựng

Quan trắc công trình được pháp luật quy định chi tiết như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 03/10/2021

Bài viết trình bày các quy định về quan trắc công trình trong quá trình thi công xây dựng, Quan trắc công trình trong quá trình khai thác, sử dụng

Quy trình bảo trì công trình xây dựng được quy định như thế nào?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết trình bày về nội dung chính của quy trình bảo trì công trình xây dựng, chủ thể có trách nhiệm lập và phê duyệt quy trình bảo trì công trình xây dựng