Việc bán diện tích nhà sử dụng chung và chuyển quyền SDĐ đối với đất liền kề với nhà ở cũ thuộc SHNN được giải quyết ra sao?

Pháp luật hiện hành quy định về việc giải quyết bán phần diện tích nhà sử dụng chung và chuyển quyền sử dụng đất đối với diện tích đất liền kề với nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước tại Điều 71, Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ, cụ thể như sau:

1. Trường hợp 1

Căn cứ tại Khoản 1, Điều 71, Nghị định 99/2015/NĐ-CP, đây là trường hợp nhà ở có nhiều hộ ở mà Nhà nước đã bán hết phần diện tích nhà thuộc quyền sử dụng riêng cho các hộ nhưng chưa bán phần diện tích nhà ở và chuyển quyển sử dụng đất ở sử dụng chung trong khuôn viên của nhà ở đó, nếu tổ chức hoặc hộ gia đình, cá nhân đang sở hữu toàn bộ diện tích nhà ở mà Nhà nước đã bán có nhu cầu mua toàn bộ phần diện tích sử dụng chung này.

Trong trường hợp này, giải quyết như sau: 

+ Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân phải nộp tiền nhà và tiền sử dụng đất đối với phần diện tích sử dụng chung này;

+ Mức thu tiền nhà được xác định theo tỷ lệ chất lượng còn lại của nhà ở nhân (x) với giá chuẩn nhà ở xây dựng mới do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành có hiệu lực thi hành tại thời điểm ký hợp đồng mua bán và nhân (x) với diện tích sử dụng;

+ Mức thu tiền sử dụng đất tính bằng 100% giá đất ở theo bảng giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành có hiệu lực thi hành tại thời điểm ký hợp đồng mua bán (bao gồm cả tiền sử dụng đất tính theo hệ số k nếu nhà ở thuộc diện quy định tại Điểm d Khoản 2 Điều 65 của Nghị định 99/2015/NĐ-CP);

Xem thêm: Giá bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được quy định như thế nào?

+ Trước khi thực hiện bán phần diện tích nhà thuộc sử dụng chung cơ quan bán nhà ở không phải ký hợp đồng thuê đối với phần diện tích sử dụng chung này.

2. Trường hợp 2

Khoản 2, Điều 71, Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định đối với phần diện tích đất liền kề với nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước mà khi bán hóa giá nhà ở hoặc bán nhà ở theo Nghị định số 61/CP của Chính phủ về mua bán và kinh doanh nhà ở hoặc bán nhà ở theo quy định của Nghị đinh số 34/2013/NĐ-CP , Nhà nước chưa giải quyết chuyển quyền sử dụng diện tích đất này hoặc khi bán nhà ở thì giải quyết phần diện tích đất liền kề này như sau:

+ Chuyển quyền sử dụng đất đối với phần diện tích đất liền kề với nhà ở thuộc sở hữu nhà nước cho người đang thực tế sử dụng hợp pháp nhà ở đó nếu phần diện tích này không có tranh chấp, khiếu kiện, phù hợp quy hoạch xây dựng nhà ở và quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất ở;

+ Tiền sử dụng đất được tính bằng 40% giá đất ở đối với diện tích trong hạn mức đất ở, tính bằng 100% giá đất ở đối với phần diện tích vượt hạn mức đất ở trong khuôn viên nhà ở thuộc sở hữu nhà nước đó (hạn mức đất ở được tính bao gồm cả diện tích đất có nhà ở đã mua và diện tích đất liền kề). 

Giá đất để tính tiền sử dụng đất khi chuyển quyền sử dụng được áp dụng theo bảng giá đất ở do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành có hiệu lực thi hành tại thời điểm chuyển quyền sử dụng đất đối với diện tích đất liền kề đó. 

Đối với phần diện tích đất ngoài khuôn viên nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước thì thực hiện thu tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

+ Đối với phần diện tích đất liền kề trong phạm vi khuôn viên nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước mà có khả năng sinh lợi cao tại vị trí mặt đường, phố do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xác định thì áp dụng hệ số k điều chỉnh giá đất để tính thu tiền sử dụng đất khi thực hiện chuyển quyền sử dụng đất cho người mua.

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định hệ số k điều chỉnh giá đất so với bảng giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành để tính tiền sử dụng đất khi bán nhà ở và chuyển quyền sử dụng đất gắn với nhà ở này.

3. Trường hợp 3

Khoản 19, Điều 1, Nghị định 30/2021/NĐ-CP ngày 26/03/2021 của Chính phủ quy định đối với phần diện tích nhà thuộc sử dụng chung mà chủ sở hữu nhà không mua hoặc không đủ điều kiện được bán thì cơ quan quản lý nhà ở chủ trì, phối hợp với Ủy ban nhân dân cấp huyện thực hiện quản lý.

4. Trách nhiệm của Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh 

Căn cứ tại Khoản 20, Điều 1, Nghị định 30/2021/NĐ-CP ngày 26/03/2021 của Chính phủ, Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh có trách nhiệm giải quyết các trường hợp thuộc mục 1, mục 2, mục 3, bố trí kinh phí để đo vẽ, lập hồ sơ và thực hiện quản lý phần diện tích nhà thuộc sở hữu chung.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các quy định của pháp luật về bảo hành, bảo trì nhà ở là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/08/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật về bảo hành, bảo trì nhà ở

Nhà ở đang cho thuê được cải tạo, bảo trì như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/08/2021

Bài viết trình bày về việc cải tạo, bảo trì nhà ở đang cho thuê theo quy định của pháp luật hiện hành

Trình tự, thủ tục cưỡng chế thu hồi nhà ở thuộc sở hữu nhà nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/08/2021

Bài viết trình bày về trình tự, thủ tục cưỡng chế thu hồi nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

Trình tự, thủ tục thu hồi nhà ở công vụ là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/08/2021

Bài viết trình bày về trình tự, thủ tục thu hồi nhà ở công vụ

Trình tự, thủ tục cưỡng chế thu hồi nhà ở công vụ là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/08/2021

Bài viết trình bày về trình tự, thủ tục cưỡng chế thu hồi nhà ở công vụ

Nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, nhà ở thuộc sở hữu chung được bảo trì, cải tạo như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc bảo trì, cải tạo nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, nhà ở thuộc sở hữu chung

Quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu nhà ở trong việc bảo trì, cải tạo nhà ở là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/08/2021

Bài viết trình bày về quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu nhà ở trong việc bảo trì, cải tạo nhà ở