Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 3)

Trong Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 1); Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 2) đã giới thiệu về 05 trường hợp người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con hưởng chế độ thai sản. Sau đây Luật Hoàng Anh xin trình bày về 02 trường hợp cuối cùng liên quan đến vấn đề này.

6. Trường hợp người lao động nam đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng

Theo Điểm g Khoản 2 Điều 10 Thông tư số số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, người lao động nam trong trường hợp cả người lao động nam và vợ đều tham gia bảo hiểm xã hội; cả người lao động nam và vợ tham gia bảo hiểm xã hội nhưng vợ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản về thời gian đóng bảo hiểm; trường hợp chỉ có người lao động nam không tham gia bảo hiểm xã hội mà người lao động nam chưa đủ 06 tháng đóng bảo hiểm xã hội thì mức hưởng chế độ thai sản khi vợ mất do sinh con được tính trên cơ sở mức bình quân lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm. Theo đó ta có công thức:

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam 01 tháng = Tổng số lương đóng bảo hiểm của người người lao động nam/số tháng đóng bảo hiểm xã hội của người lao động nam

Ví dụ: Người lao động B mới tham gia bảo hiểm xã hội 03 tháng (Tính đến tháng 02/2021) với mức lương đóng bảo hiểm xã hội là 6.000.000 (Đồng), người vợ của người lao động A không tham gia bảo hiểm xã hội. Ngày 20/02/2021, vợ của người lao động A sinh con nhưng do tình trạng sức khỏe kém nên mất.

Mức hưởng chế độ thai sản 01 tháng của người lao động B

= (6.000.000 x3)/6

= 3.000.000 (Đồng).

Người lao động B được hưởng mỗi tháng 3.000.000 (Đồng) cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

7. Trường hợp người lao động nam tham gia bảo hiểm xã hội (khi cả vợ và chồng tham gia bảo hiểm xã hội; khi cả vợ và chồng tham gia bảo hiểm xã hội nhưng người vợ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản) mà không nghỉ việc hưởng chế độ thai sản sau khi vợ mất do sinh con

Theo Điểm đ, Khoản 2 Điều 10 Thông tư số số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, trong trường hợp này người lao động vẫn được hưởng chế độ thai sản và mức hưởng chế độ thai sản được tính theo cơ sở mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của người mẹ.

Vốn trong trường hợp cả vợ và chồng tham gia bảo hiểm xã hội và trường hợp cả vợ và chồng tham gia bảo hiểm xã hội nhưng người vợ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam sau khi vợ mất căn cứ vào lương đóng bảo hiểm của người lao động nam. Nhưng nếu người lao động nam không nghỉ việc mà tiếp tục đi làm thì mức hưởng căn cứ vào mức lương đóng bảo hiểm của lao động nữ.

- Đối với trường hợp cả 02 người vợ và chồng đều tham gia bảo hiểm xã hội, mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam là:

Mức hưởng chế độ thai sản 01 tháng = (Mức lương đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 6 trước khi nghỉ thai sản của người mẹ + Mức lương đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 5 trước khi nghỉ thai sản của người mẹ +…+ Mức lương đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 1 trước khi nghỉ thai sản của người mẹ)/6

Ví dụ: Người lao động D và vợ của người lao động D đều tham gia bảo hiểm xã hội, cả 02 người đều đóng bảo hiểm liên tục trong suốt 03 năm với mức lương đóng bảo hiểm xã hội của người lao động D là 5.000.000 Đồng, mức lương đóng bảo hiểm xã hội của vợ người lao động D là 6.000.000 Đồng. Vợ người lao động mất sau khi sinh con. Sau khi vợ mất, D không nghỉ việc hưởng chế độ thai sản và tiếp tục đi làm. Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động D là:

(6.000.000 x 6)/6 = 6.000.000 (Đồng)

Mỗi tháng người lao động D được hưởng 6.000.000 Đồng cho đến khi hết thời hạn người vợ của D được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

- Đối với trường hợp cả 02 vợ và chồng tham gia bảo hiểm xã hội nhưng người vợ không đủ điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội do thời gian đóng bảo hiểm, mức hưởng cho người lao động nam sau khi vợ mất vì sinh con là:

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam 01 tháng = Tổng số lương đóng bảo hiểm của người mẹ sinh con/số tháng đóng bảo hiểm xã hội

Ví dụ: Người lao động E và người vợ F đều tham gia bảo hiểm xã hội với mức lương đóng bảo hiểm của E là 5.000.000 Đồng và của F là 6.000.000 Đồng nhưng F không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản do mới tham gia bảo hiểm xã hội 02 tháng. Sau khi sinh con, F mất.

Suy ra mức hưởng chế độ thai sản của E là: (6.000.000 x 2)/2 = 6.000.000 (Đồng)

Người lao động E mỗi tháng hưởng 6.000.000 Đồng cho đến khi con của người lao động đủ 06 tháng tuổi.

Xem thêm:

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 1)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 2)

Tổng hợp bài viết về Luật bảo hiểm xã hội

Luật Hoàng Anh

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Trường hợp nào lao động nữ đi làm trước khi hết hạn nghỉ sinh con?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết hạn nghỉ sinh con

Mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con (Phần 1)

Mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con (Phần 2)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi (Phần 1)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi (Phần 2)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ sinh con như thế nào?

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ sinh con

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 1)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con (Phần 1)

Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con như thế nào? (Phần 2)

Hỏi đáp Bảo hiểm xã hội 02/08/2021

Bài viết giải thích về mức hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có vợ mất sau khi sinh con (Phần 2)