03 khoản tiền phải nộp khi làm Sổ đỏ đối với đất khai hoang là gì?(P2)

Như đã phân tích, khi làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi tắt là Giấy chứng nhận) đối với đất khai hoang, hộ gia đình, cá nhân cần phải nộp 03 khoản tiền bao gồm: tiền sử dụng đất, lệ phí trước bạ và lệ phí cấp Giấy chứng nhận. 

Nếu như trong phần trước chúng tôi đã trình bày về việc xác định tiền sử dụng đất phải nộp khi làm Sổ đỏ cho đất khai hoang trong trường hợp đất đã sử dụng từ trước ngày 15/10/1993 thì trong phần này chúng tôi tiếp tục trình bày về việc xác định tiền sử dụng đất phải nộp khi làm Sổ đỏ cho đất khai hoang trong trường hợp với đất đã sử dụng từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 01/7/2004, đất đã sử dụng từ ngày 01/7/2004 đến trước ngày 01/7/2014, cụ thể như sau: 

Xem thêm: 03 khoản tiền phải nộp khi làm Sổ đỏ đối với đất khai hoang là gì?(P1)

1. Tiền sử dụng đất 

b. Xác định tiền sử dụng đất phải nộp đối với đất khai hoang đã sử dụng từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 01/7/2004

Điều 7, Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định về việc xác định tiền sử dụng đất phải nộp đối với đất đã sử dụng từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 01/7/2004 trong 02 trường hợp cụ thể sau: 

TH1: Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất và tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất không có một trong các hành vi vi phạm theo quy định tại Điều 22 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như lấn, chiếm…nếu được cấp Giấy chứng nhận thì phải nộp tiền sử dụng đất như sau:

- Trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở thì phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% tiền sử dụng đất đối với diện tích đất trong hạn mức giao đất ở theo giá đất quy định tại Bảng giá đất. 

Đối với diện tích đất ở vượt hạn mức (nếu có) thì phải nộp bằng 100% tiền sử dụng đất theo giá đất cụ thể (được xác định theo phương pháp phương pháp so sánh trực tiếp, chiết trừ, thu nhập, thặng dư, phương pháp hệ số điều chỉnh) tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

- Trường hợp sử dụng đất có công trình xây dựng không phải là nhà ở, nếu được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp thì phải nộp 50% tiền sử dụng đất theo giá đất cụ thể của loại đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp có thời hạn sử dụng đất cao nhất quy định tại Khoản 3 Điều 126 Luật Đất đai tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

TH2: Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ở mà tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất đã có một trong các hành vi vi phạm theo quy định tại Điều 22 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như lấn, chiếm… thì khi được cấp Giấy chứng nhận phải nộp tiền sử dụng đất như sau: 

- Khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở thì phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất quy định tại Bảng giá đất đối với phần diện tích đất trong hạn mức giao đất ở.

Đối với phần diện tích vượt hạn mức giao đất ở (nếu có), phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất cụ thể tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

- Trường hợp sử dụng đất có công trình xây dựng không phải là nhà ở, nếu được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất cụ thể của loại đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp có thời hạn sử dụng đất cao nhất quy định tại Khoản 3 Điều 126 Luật Đất đai tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

c. Xác định tiền sử dụng đất phải nộp đối với đất khai hoang đã sử dụng từ ngày 01/7/2004 đến trước ngày 01/7/2014

Căn cứ tại Khoản 6, Điều 12, Luật Đất đai năm 2013, một trong các hành vi vi phạm pháp luật về đất đai đó là hành vi "Sử dụng đất, thực hiện giao dịch về quyền sử dụng đất mà không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền." 

Đất được khai hoang trong giai đoạn từ ngày 01/7/2004 đến trước ngày 01/7/2014 được coi là đất vi phạm pháp luật đất đai vì sử dụng đất trên thực địa mà chưa hoàn thành thủ tục giao đất, cho thuê đất theo quy định của pháp luật.

Khoản 4 Điều 2 Nghị định 123/2017/NĐ-CP quy định đất có nguồn gốc vi phạm pháp luật kể từ ngày 01/07/2004 đến trước ngày 01/07/2014 nay được xét cấp Giấy chứng nhận thì phải nộp tiền sử dụng đất như sau: 

- Đối với hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất có nguồn gốc vi phạm theo quy định tại Điều 22 Nghị định 43/2014/NĐ-CP nếu phù hợp với quy hoạch sử dụng đất thì phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất cụ thể được xác định theo phương pháp so sánh trực tiếp, chiết trừ, thu nhập, thặng dư hoặc phương pháp hệ số điều chỉnh tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. 

Tuy nhiên, nếu hộ gia đình, cá nhân ấy có giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất theo quy định thì được trừ số tiền đã nộp vào tiền sử dụng đất phải nộp; mức trừ không vượt quá số tiền sử dụng đất phải nộp.

- Đối với đất có công trình xây dựng không phải là nhà ở, nếu được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp thì phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất cụ thể của loại đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp có thời hạn sử dụng đất cao nhất quy định tại Khoản 3 Điều 126 Luật đất đai tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Trong trường hợp này, khi cấp Giấy chứng nhận phải xem xét loại đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp là loại đất nào để xác định theo Khoản 3, Điều 126,Luật Đất đai năm 2013 như đất xây dựng khu công nghiệp, đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp…

Trên đây là các quy định về việc xác định tiền sử dụng đất phải nộp khi làm Sổ đỏ cho đất khai hoang trong trường hợp đã sử dụng từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 01/7/2004, đất khai hoang đã sử dụng từ ngày 01/7/2004 đến trước ngày 01/7/2014. Việc xác định lệ phsi trước bạ, lệ phí cấp Giấy chứng nhận, phải nộp khi làm Sổ đỏ cho đất khai hoang, chúng tôi sẽ tiếp tục trình bày trong bài viết tiếp theo. 

Xem thêm: 

03 khoản tiền phải nộp khi làm Sổ đỏ đối với đất khai hoang là gì?(P3)

Tổng hợp các bài viết về Luật Xây dựng

Luật Hoàng Anh 

 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Tổng mức đầu tư xây dựng được xác định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 07/10/2021

Bài viết trình bày cơ sở để xác định tổng mức đầu tư xây dựng, Các phương pháp xác định tổng mức đầu tư xây dựng

Các quy định về việc xác định, thẩm định, phê duyệt sơ bộ tổng mức chi phí đầu tư xây dựng là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 07/10/2021

Bài viết trình bày khái niệm và nội dung sơ bộ tổng mức đầu tư xây dựng, xác định sơ bộ tổng mức đầu tư xây dựng, thẩm định, phê duyệt sơ bộ tổng mức đầu tư xây dựng

Dự toán xây dựng công trình là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 07/10/2021

Bài viết trình bày khái niệm và Nội dung dự toán xây dựng công trình, dự toán xây dựng một số công trình đặc biệt, các chủ thể điều chỉnh dự toán xây dựng các dự án sử dụng vốn khác

Tổng mức đầu tư xây dựng được phê duyệt, điều chỉnh như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 07/10/2021

Bài viết trình bày về việc phê duyệt tổng mức đầu tư xây dựng, Điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng

03 khoản tiền phải nộp khi làm Sổ đỏ đối với đất khai hoang là gì?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 07/10/2021

Bài viết trình bày việc xác định tiền phải nộp khi làm Sổ đỏ đối với đất khai hoang