Các chi phí bảo trì công trình xây dựng được xác định như thế nào?(P3)

Nếu như trong phần trước chúng tôi đã trình bày khái quát về việc xác định chi phí bảo trì công trình xây dựng, xác định chi phí thực hiện các công việc bảo trì định kỳ hàng năm, xác định chi phí sửa chữa công trình xây dựng, xác định các chi phí khác thì trong phần này, chúng tôi sẽ tiếp tục trình bày về các vấn đề sau: 

Xem thêm: 

Các chi phí bảo trì công trình xây dựng được xác định như thế nào?(P1) 

Các chi phí bảo trì công trình xây dựng được xác định như thế nào?(P2)

4. Xác định chi phí tư vấn phục vụ bảo trì công trình xây dựng

Điểm c, Khoản 3, Điều 35, Nghị định 06/2021/NĐ-CP quy định chi phí tư vấn phục vụ bảo trì công trình xây dựng gồm các chi phí: Lập, thẩm tra (trường hợp chưa có quy trình bảo trì) hoặc điều chỉnh quy trình bảo trì công trình xây dựng; kiểm định chất lượng công trình phục vụ công tác bảo trì (nếu có); quan trắc công trình phục vụ công tác bảo trì (nếu có); kiểm tra công trình đột xuất theo yêu cầu (nếu có); đánh giá định kỳ về an toàn của công trình trong quá trình vận hành và sử dụng (nếu có); khảo sát phục vụ thiết kế sửa chữa; lập, thẩm tra thiết kế sửa chữa và dự toán chi phí bảo trì công trình; lập hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu và đánh giá hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất để lựa chọn nhà thầu; giám sát thi công sửa chữa công trình xây dựng, giám sát sửa chữa phần thiết bị công trình; thực hiện các công việc tư vấn khác; 

Chi phí tư vấn phục vụ bảo trì công trình xây dựng xác định như sau:

- Đối với các công việc tư vấn đã được Bộ Xây dựng quy định tại Thông tư 12/2021/TT-BXD thì chi phí thực hiện theo quy định tại Thông tư 12/2021/TT-BXD. 

- Đối với các công việc tư vấn như: quan trắc công trình phục vụ công tác bảo trì; khảo sát phục vụ thiết kế sửa chữa, thí nghiệm phục vụ công tác tư vấn bảo trì công trình và một số công việc tư vấn khác đã được Bộ Xây dựng hướng dẫn tại Thông tư 11/2021/TT-BXD hướng dẫn một số nội dung xác định và quản lý chi phí đầu tư xây dựng thì thực hiện theo quy định tại Thông tư 11/2021/TT-BXD.

Ví dụ, xác định dự toán chi phí khảo sát xây dựng được quy định chi tiết, cụ thể tại Phụ lục V ban hành kèm theo Thông tư 11/2021/TT-BXD ngày 31/08/2021 của Bộ Xây dựng. 

- Đối với các công việc tư vấn như: lập, thẩm tra quy trình bảo trì công trình (trường hợp chưa có quy trình bảo trì) hoặc điều chỉnh quy trình bảo trì công trình xây dựng; kiểm định chất lượng công trình phục vụ công tác bảo trì; kiểm tra công trình đột xuất theo yêu cầu; đánh giá định kỳ về an toàn của công trình trong quá trình vận hành, sử dụng và các công việc tư vấn áp dụng định mức đã được quy định nhưng không phù hợp thì xác định bằng lập dự toán.

- Trường hợp sửa chữa công trình có chi phí thực hiện từ 500 triệu đồng trở lên yêu cầu lập báo cáo kinh tế kỹ thuật hoặc dự án đầu tư sửa chữa công trình thì chi phí tư vấn phục vụ sửa chữa xác định trong tổng mức đầu tư xây dựng, dự toán xây dựng công trình.

6. Xác định chi phí quản lý bảo trì thuộc trách nhiệm chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình

Chủ sở hữu công trình là cá nhân, tổ chức có quyền sở hữu công trình theo quy định của pháp luật. Người quản lý, sử dụng công trình là chủ sở hữu trong trường hợp chủ sở hữu trực tiếp quản lý, sử dụng công trình hoặc là người được chủ sở hữu công trình ủy quyền quản lý, sử dụng công trình trong trường hợp chủ sở hữu không trực tiếp quản lý, sử dụng công trình hoặc là người quản lý, sử dụng công trình theo quy định của pháp luật có liên quan. (căn cứ tại Khoản 18, Khoản 19, Điều 2, Nghị định 06/2021/NĐ-CP).

Căn cứ tại Điểm e, Khoản 3, Điều 35, Nghị định 06/2021/NĐ-CP quy định các chi phí quản lý bảo trì thuộc trách nhiệm chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình là một thành phần thuộc chi phí bảo trì công trình xây dựng.

Chi phí quản lý bảo trì thuộc trách nhiệm chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình xác định như sau:

- Đối với sửa chữa công trình có chi phí thực hiện dưới 500 triệu đồng thì xác định bằng 3,5% tổng chi phí thực hiện các công việc bảo trì định kỳ hàng năm, chi phí sửa chữa công trình, chi phí tư vấn phục vụ bảo trì công trình và chi phí khác quy định tương ứng ở trên. 

- Đối với sửa chữa công trình có chi phí thực hiện từ 500 triệu đồng trở lên có yêu cầu lập báo cáo kinh tế kỹ thuật hoặc dự án đầu tư sửa chữa công trình thì xác định bằng 3,5% tổng chi phí thực hiện các công việc bảo trì định kỳ hàng năm, chi phí tư vấn phục vụ bảo trì công trình và chi phí khác quy định tương ứng ở trên.

Xem thêm: 

Tổng hợp các bài viết về Luật Xây dựng

Luật Hoàng Anh 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các quy định về việc công trình xây dựng bị dừng khai thác sử dụng là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 05/10/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc dừng khai thác sử dụng công trình xây dựng

Việc quản lý chất lượng công việc bảo trì công trình xây dựng được quy định như thế nào?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 05/10/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc quản lý chất lượng công việc bảo trì công trình xây dựng

Việc quản lý chất lượng công việc bảo trì công trình xây dựng được quy định như thế nào?(P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 05/10/2021

Bài viết trình bày các quy định về việc quản lý chất lượng công việc bảo trì công trình xây dựng

Chi phí bảo trì công trình xây dựng là gì?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 05/10/2021

Bài viết trình bày về khái niệm, nguồn của chi phí bảo trì công trình xây dựng

Chi phí bảo trì công trình xây dựng là gì?(P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 05/10/2021

Bài viết trình bày về các chi phí thuộc chi phí bảo trì công trình xây dựng, các quy định riêng về chi phí sửa chữa công trình, thiết bị công trình

Các chi phí bảo trì công trình xây dựng được xác định như thế nào?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 05/10/2021

Bài viết trình bày khái quát về việc xác định chi phí bảo trì công trình xây dựng, chi phí thực hiện các công việc bảo trì định kỳ hàng năm

Các chi phí bảo trì công trình xây dựng được xác định như thế nào?(P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 05/10/2021

Bài viết trình bày về việc xác định chi phí sửa chữa công trình xây dựng, xác định chi phí khác thuộc chi phí bảo trì công trình xây dựng