Công trình hết thời hạn sử dụng theo thiết kế thì bị xử lý như thế nào?(P2)

Nếu như trong phần trước chúng tôi đã trình bày về thời hạn sử dụng theo thiết kế của công trình, trình tự xử lý đối với công trình có ảnh hưởng lớn đến an toàn, lợi ích cộng đồng hết thời hạn sử dụng theo thiết kế, xử lý đối với công trình hết thời hạn sử dụng nhưng có nhu cầu sử dụng tiếp và các trường hợp không tiếp tục sử dụng đối với công trình hết thời hạn sử dụng theo thiết kế thì trong phần này chúng tôi sẽ tiếp tục trình bày về các vấn đề sau: 

Xem thêm: 

Công trình hết thời hạn sử dụng theo thiết kế thì bị xử lý như thế nào?(P1)

5. Trách nhiệm của cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại khoản 4 Điều 39 Nghị định 06/2021/NĐ-CP

Cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại khoản 4 Điều 39 Nghị định 06/2021/NĐ-CP bao gồm: 

- Ủy ban nhân dân cấp tỉnh đối với các công trình xây dựng nằm trên địa bàn tỉnh;

- Bộ quản lý công trình xây dựng chuyên ngành đối với công trình chuyên ngành nằm trên địa bàn 02 tỉnh trở lên 

- Bộ Quốc phòng, Bộ Công an đối với công trình phục vụ quốc phòng, an ninh.

Các cơ quan trên có trách nhiệm:

+ Rà soát các công trình xây dựng không đủ cơ sở để xác định được thời hạn sử dụng và yêu cầu chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng tổ chức thực hiện các nội dung tại mục 3;

+ Tổ chức thực hiện việc xác định thời hạn sử dụng, công bố công trình hết thời hạn sử dụng và thực hiện các công việc tiếp đối với các công trình chưa xác định được chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình;

+ Thông báo cho chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình về việc dừng sử dụng và yêu cầu chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình có trách nhiệm phá dỡ công trình và thời gian thực hiện việc phá dỡ công trình đối với các công trình không tiếp tục sử dụng theo quy định tại mục 4. 

6. Xử lý đối với nhà ở chung cư, nhà ở riêng lẻ hết thời hạn sử dụng 

a. Xử lý đối với nhà ở chung cư hết thời hạn 

Khoản 3, Điều 3, Luật Nhà ở năm 2014 quy định nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

Việc xử lý đối với nhà chung cư hết thời hạn sử dụng được thực hiện theo quy định của pháp luật về nhà ở.

Mời bạn đọc tìm hiểu chi tiết hơn trong bài viết Thời hạn sử dụng nhà chung cư là bao lâu?

b. Xử lý đối với nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình cá nhân hết thời hạn sử dụng

Khoản 2, Điều 3, Luật Nhà ở năm 2014 quy định nhà ở riêng lẻ là nhà ở được xây dựng trên thửa đất ở riêng biệt thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề và nhà ở độc lập.

Đối với nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình cá nhân hết thời hạn sử dụng nhưng có nhu cầu sử dụng tiếp, chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình có trách nhiệm thực hiện các công việc tổ chức kiểm tra, kiểm định để đánh giá chất lượng hiện trạng của công trình và đề xuất phương án gia cố, cải tạo, sửa chữa hư hỏng công trình (nếu có), xác định thời gian được tiếp tục sử dụng công trình sau khi sửa chữa, gia cố; tổ chức gia cố, cải tạo, sửa chữa hư hỏng công trình (nếu có) để đảm bảo công năng và an toàn sử dụng; và căn cứ vào kết quả thực hiện các công việc này để tự quyết định và chịu trách nhiệm về việc tiếp tục sử dụng công trình. 

7. Các quy định về việc công bố công trình hết thời hạn sử dụng theo thiết kế 

a. Báo cáo về thời điểm hết thời hạn sử dụng theo thiết kế của công trình 

Khoản 1, Điều 19, Thông tư 10/2021/TT-BXD quy định chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình lập và gửi báo cáo đối với trường hợp công trình có ảnh hưởng lớn đến an toàn, lợi ích cộng đồng bị hết thời hạn. 

Báo cáo bao gồm các nội dung chủ yếu như sau: tên công trình; địa điểm xây dựng; loại và cấp công trình; tên và địa chỉ của chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình; các thông số kỹ thuật chính của công trình; thời hạn sử dụng theo thiết kế và thời điểm hết thời hạn sử dụng của công trình; dự kiến phương án xử lý đối với công trình sau khi hết thời hạn sử dụng.

b. Trách nhiệm của cơ quan cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại khoản 4 Điều 39 Nghị định 06/2021/NĐ-CP

Cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại khoản 4 Điều 39 Nghị định 06/2021/NĐ-CP bao gồm: UBND cấp tỉnh, Bộ quản lý công trình xây dựng chuyên ngành và Bộ Quốc phòng, Bộ Công an có trách nhiệm xem xét sự phù hợp, tính chính xác của các nội dung trong báo cáo;

Đồng thời, căn cứ tại Khoản 2, Điều 19, Thông tư 10/2021/TT-BXD, các cơ quan này còn công bố công trình hết thời hạn sử dụng trong trong danh mục trên trang thông tin điện tử thuộc thẩm quyền quản lý, bao gồm các nội dung chủ yếu sau: tên công trình; địa điểm xây dựng; loại và cấp công trình; tên và địa chỉ của chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình; các thông số kỹ thuật chính của công trình; thời hạn sử dụng theo thiết kế và thời điểm hết thời hạn sử dụng của công trình; yêu cầu về việc tổ chức phá dỡ công trình và thời gian thực hiện việc phá dỡ công trình theo quy định tại Điều 42 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP trong trường hợp chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình không có nhu cầu sử dụng tiếp.

Xem thêm: 

Tổng hợp các bài viết về Luật Xây dựng

Luật Hoàng Anh 

 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các chủ thể có trách nhiệm gì trong việc bảo hành công trình xây dựng?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết về trách nhiệm của các chủ thể trong việc bảo hành công trình xây dựng, Các trường hợp bị từ chối bảo hành công trình xây dựng, việc xác nhận hoàn thành việc bảo hành công trình xây dựng

Công trình xây dựng được bảo trì như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết trình bày về khái niệm bảo trì công trình xây dựng, Các yêu cầu về việc bảo trì công trình xây dựng, Chủ thể có trách nhiệm bảo trì công trình xây dựng, trình tự thực hiện bảo trì, bảo trì đối với một số công trình

Từ ngày 26/01/2021, danh mục hồ sơ hoàn thành công trình bao gồm những nội dung gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết trình bày về nội dung danh mục hồ sơ hoàn thành công trình xây dựng

Công trình xây dựng được bảo hành như thế nào?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết trình bày các quy định về Chủ thể có trách nhiệm bảo hành công trình xây dựng, nội dung của việc bảo hành công trình xây dựng và thời hạn bảo hành công trình xây dựng

Công trình xây dựng được bảo hành như thế nào?(P2)

Hỏi đáp luật Đất đai 04/10/2021

Bài viết trình bày về thời hạn bảo hành công trình xây dựng, Mức tiền bảo hành tối thiểu đối với công trình sử dụng vốn đầu tư công hoặc vốn nhà nước ngoài đầu tư công

Công trình hết thời hạn sử dụng theo thiết kế thì bị xử lý như thế nào?(P1)

Hỏi đáp luật Đất đai 05/10/2021

Bài viết trình bày về xác định thời hạn sử dụng thiết kế theo công trình, trình tự xử lý đối với công trình có ảnh hưởng lớn đến an toàn, lợi ích cộng đồng hết thời hạn sử dụng theo thiết kế, công trình hết thời hạn sử dụng nhưng có nhu cầu sử dụng tiếp