Việc miễn nhiệm, bãi miễn nhiệm thành viên Ban quản trị hoặc bãi miễn Ban quản trị nhà chung cư được quy định ra sao?

Pháp luật hiện hành quy định về việc miễn nhiệm, bãi miễn nhiệm thành viên Ban quản trị hoặc bãi miễn Ban quản trị nhà chung cư tại Điều 26, Thông tư 02/2016/TT-BXD ngày 15/02/2016 của Bộ Xây dựng, cụ thể như sau: 

1. Các trường hợp thực hiện việc miễn nhiệm thành viên Ban quản trị nhà chung cư, cụm nhà chung cư 

Việc miễn nhiệm thành viên Ban quản trị nhà chung cư, cụm nhà chung cư được thực hiện khi có một trong các trường hợp sau đây:

+ Thành viên Ban quản trị thôi tham gia hoặc xin miễn nhiệm;

+ Thành viên Ban quản trị không còn là chủ sở hữu căn hộ hoặc phần diện tích khác trong nhà chung cư (đối với trường hợp nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu);

+ Thành viên Ban quản trị chuyển đi nơi khác;

+ Trưởng Ban quản trị của tòa nhà chung cư tách khỏi cụm nhà chung cư trong trường hợp tòa nhà chung cư tách khỏi cụm mà đại diện của tòa nhà này đang là Trưởng ban quản trị của cụm nhà chung cư.

+ Thành viên Ban quản trị của tòa nhà nhập vào cụm nhà chung cư.

Xem thêm: Nhập Ban quản trị nhà chung cư được thực hiện như thế nào?

2. Các trường hợp bãi miễn Ban quản trị, thành viên Ban quản trị nhà chung cư khi có đề nghị của Ban quản trị hoặc đề nghị của đại diện chủ sở hữu căn hộ

Khoản 2, Điều 26, Thông tư 02/2016/TT-BXD quy định việc bãi miễn Ban quản trị, thành viên Ban quản trị nhà chung cư, cụm nhà chung cư được thực hiện khi có đề nghị của Ban quản trị hoặc đề nghị của đại diện chủ sở hữu căn hộ trong các trường hợp sau đây:

+ Ban quản trị không báo cáo kết quả hoạt động cho hội nghị nhà chung cư;

+ Ban quản trị không hoạt động sau khi được bầu;

+ Thành viên Ban quản trị vi phạm quy chế hoạt động hoặc quy chế thu, chi tài chính của Ban quản trị;

+ Thành viên Ban quản trị không tham gia các hoạt động của Ban quản trị trong 06 tháng liên tiếp hoặc không tham dự tối thiểu 30% tổng số các cuộc họp của Ban quản trị trong 01 năm.

3. Các quy định về việc bầu lại thành viên Ban quản trị toà nhà chung cư 

Pháp luật hiện hành quy định về việc bầu lại thành viên Ban quản trị toà nhà chung cư tại Khoản 3, Điều 26, Thông tư 02/2016/TT-BXD, cụ thể như sau: 

+ Trường hợp bầu thay thế Ban quản trị hoặc bầu thay thế Trưởng ban, Phó ban quản trị thì phải tổ chức hội nghị nhà chung cư bất thường để quyết định theo.

Trường hợp miễn nhiệm hoặc bãi miễn Phó ban quản trị là đại diện của chủ đầu tư thì chủ đầu tư cử đại diện khác thay thế mà không phải tổ chức hội nghị nhà chung cư bất thường;

+ Trường hợp bầu thành viên Ban quản trị không thuộc đối tượng trên thì Ban quản trị đề xuất người thay thế và gửi xin ý kiến của các đại diện chủ sở hữu căn hộ; nếu được tối thiểu 50% đại diện chủ sở hữu căn hộ đã nhận bàn giao hoặc có số lượng ít hơn theo quyết định của hội nghị nhà chung cư đồng ý thì người được đề xuất được công nhận là thành viên Ban quản trị nhà chung cư.

Trường hợp không có đủ số người đồng ý thì phải họp hội nghị nhà chung cư bất thường của tòa nhà để bầu người thay thế.

Xem thêm: Hội nghị nhà chung cư bất thường được pháp luật hiện hành quy định như thế nào?

4. Các quy định về việc bầu lại thành viên Ban quản trị cụm nhà chung cư 

Việc bầu lại thành viên Ban quản trị cụm nhà chung cư được thực hiện như sau:

+ Trường hợp bầu thay thế Ban quản trị cụm nhà chung cư hoặc bầu thay thế Trưởng ban quản trị thì phải tổ chức hội nghị cụm nhà chung cư bất thường để quyết định;

+ Trường hợp bầu thành viên Ban quản trị cụm nhà chung cư không thuộc đối tượng trên thì Ban quản trị đề xuất người thay thế và gửi xin ý kiến của các đại diện chủ sở hữu căn hộ của tòa nhà có thành viên Ban quản trị cần thay thế.

Nếu được tối thiểu 50% đại diện chủ sở hữu căn hộ đã nhận bàn giao của tòa nhà này hoặc có số lượng ít hơn theo quyết định của hội nghị nhà chung cư đồng ý thì người được đề xuất được công nhận là thành viên Ban quản trị cụm nhà chung cư. Trường hợp không có đủ số người đồng ý theo quy định tại Điểm này thì phải họp hội nghị nhà chung cư bất thường của tòa nhà này để bầu người thay thế.

Trường hợp miễn nhiệm hoặc bãi miễn Phó ban quản trị cụm nhà chung cư là đại diện của chủ đầu tư thì chủ đầu tư cử đại diện khác thay thế mà không phải tổ chức hội nghị cụm nhà chung cư bất thường.

Xem thêm: Tổng hợp các bài viết về Luật Nhà ở

Luật Hoàng Anh 

 

 

CAM KẾT DỊCH VỤ
  • Đồng hành cùng Thân chủ.
  • Phương án tốt, giải pháp hay.
  • Bảo mật - Uy tín - Tin cậy - Chi phí thấp - Hiệu quả cao.
  • Dịch vụ pháp lý tốt số 2 tại Việt Nam.
  • Cam kết HOÀN TIỀN nếu thực hiện dịch vụ không thành công.

Cảm ơn quý vị và các bạn đã tin tưởng Luật Hoàng Anh, nếu có thắc mắc muốn giải đáp hãy liên hệ ngay cho chúng tôi.

Tổng đài tư vấn pháp luật

Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Dịch vụ Luật Sư uy tín hàng đầu tại Hà Nội.

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

Email: luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các nguyên tắc bảo trì nhà chung cư và kế hoạch bảo trì phần sở hữu chung nhà chung cư là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/08/2021

Bài viết trình bày quy định của pháp luật về các nguyên tắc bảo trì nhà chung cư và kế hoạch bảo trì phần sở hữu chung nhà chung cư

Các quy định của pháp luật về hoạt động quản lý vận hành nhà chung cư là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/08/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật về hoạt động quản lý vận hành nhà chung cư

Các quy định về đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/08/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật về đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư

Các quy định về việc công khai thông tin và hợp đồng dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/08/2021

Bài viết trình bày về việc công khai thông tin về đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư và hợp đồng dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư

Giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư

Kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư được quy định như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/08/2021

Bài viết trình bày các quy định về kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư