Xác định tiền thuê đất, thuê mặt nước phải nộp trong trường hợp thuê đất, thuê mặt nước như thế nào?

1. Xác định tiền thuê đất, tiền thuê mặt nước trong trường hợp thuê đất trả tiền hàng năm và thuê đất trả tiền một lần cho cả thời gian thuê 

a. Xác định tiền thuê đất, thuê mặt nước phải trả trong trường hợp thuê đất trả tiền hàng năm

Khoản 1, Điều 12, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ quy định tiền thuê đất thu một năm được tính bằng diện tích phải nộp tiền thuê đất nhân (x) với đơn giá thuê đất quy định tại Khoản 1 Điều 4 (đối với trường hợp không qua đấu giá cho thuê đất) hoặc tại Điểm a Khoản 3 Điều 4 (đối với trường hợp đấu giá cho thuê đất) hoặc tại Điểm a Khoản 1 Điều 5 (đối với trường hợp đất xây dựng công trình ngầm) hoặc tại Khoản 1 Điều 6 (đối với trường hợp thuê đất có mặt nước) của Nghị định 46/2014/NĐ-CP.

Xem thêm: 

Đơn giá thuê đất được xác định như thế nào?

Đơn giá thuê đất để xây dựng công trình ngầm được xác định như thế nào?

Các quy định về việc xác định đơn giá thuê đất và việc thu, nộp tiền thuê đất đối với đất có mặt nước là gì?

b. Xác định tiền thuê đất, thuê mặt nước phải trả trong trường hợp thuê đất trả tiền một lần cho cả thời gian thuê 

Khoản 2, Điều 12, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ quy định về việc xác định tiền thuê đất, thuê mặt nước phải trả trong trường hợp thuê đất trả tiền một lần cho cả thời gian thuê như sau: 

+ Tiền thuê đất thu một lần cho cả thời gian thuê được tính bằng diện tích đất phải nộp tiền thuê đất nhân (x) với đơn giá thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê.

+ Tiền thuê đất có mặt nước thu một lần cho cả thời gian thuê được tính bằng diện tích đất có mặt nước phải nộp tiền thuê nhân (x) với đơn giá thuê đất có mặt nước thu một lần cho cả thời gian thuê.

c. Số tiền phải nộp vào ngân sách nhà nước trong trường hợp này 

Khoản 1, Điều 5, Thông tư 77/2014/TT-BTC ngày 16/06/2014 của Bộ Tài chính quy định số tiền thuê đất phải nộp ngân sách nhà nước được xác định sau khi đã được trừ (-) đi số tiền thuê đất được miễn, giảm (nếu có) và tiền bồi thường, giải phóng mặt bằng theo quy định tại Điều 13, Nghị định số 46/2014/NĐ-CP.

Các quy định cụ thể về việc xử lý tiền bồi thường, giải phóng mặt bằng khi Nhà nước thu tiền thuê đất, thuê mặt nước, Luật Hoàng Anh sẽ trình bày chi tiết trong các bài viết tiếp theo.  

2. Xác định tiền thuê mặt nước phải nộp trong trường hợp thuê mặt nước

Xem thêm: Các quy định của pháp luật về khung giá thuê mặt nước và việc xác định, thu nộp tiền thuê mặt nước là gì?

Khoản 3, Điều 12, Nghị định 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ quy định:

+ Trường hợp thuê mặt nước trả tiền thuê hàng năm thì số tiền thuê mặt nước thu hàng năm bằng diện tích mặt nước thuê nhân (x) với đơn giá thuê mặt nước.

+ Trường hợp thuê mặt nước trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê thì số tiền thuê mặt nước được tính bằng diện tích mặt nước thuê nhân (x) thời gian thuê mặt nước nhân (x) đơn giá thuê mặt nước.

Luật Hoàng Anh 

 

Tổng đài tư vấn pháp luật

0908 308 123
Gửi câu hỏi Đặt lịch hẹn

CÔNG TY LUẬT HOÀNG ANH

Số 2/84 - Trần Quang Diệu - Phường Ô Chợ Dừa - Quận Đống Đa - TP Hà Nội

0908 308 123

luatsu@luathoanganh.vn

Tin liên quan

Các quy định của pháp luật về khung giá thuê mặt nước và việc xác định, thu nộp tiền thuê mặt nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/07/2021

Bài viết trình bày các quy định của pháp luật về khung giá thuê mặt nước, xác định, thu nộp tiền thuê mặt nước

Các quy định về việc xác định đơn giá thuê đất và việc thu, nộp tiền thuê đất đối với đất có mặt nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định đơn giá thuê đất và việc thu, nộp tiền thuê đất đối với đất có mặt nước theo quy định của pháp luật

Căn cứ tính tiền thuê đất, thuê mặt nước là gì?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/07/2021

Bài viết trình bày về căn cứ tính tiền thuê đất, thuê mặt nước theo quy định của pháp luật hiện hành

Trường hợp được gia hạn thời gian sử dụng đất, người sử dụng đất phải nộp bổ sung khoản tiền trong thời gian được gia hạn như thế nào?

Hỏi đáp luật Đất đai 10/07/2021

Bài viết trình bày về việc xác định tiền nộp bổ sung trong thời gian trong thời gian được gia hạn đối với trường hợp được gia hạn thời gian sử dụng đất